Print Friendly, PDF & Email

[Mission 2022] ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಚಲಿತ ಘಟನೆಗಳು ದಿನಾಂಕ – 24ನೇ ಫೆಬ್ರುವರಿ 2022

 

 

ಪರಿವಿಡಿ:

 ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ  2 :

1. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು.

2. ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ PM CARES ಯೋಜನೆ.

 

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ:3

1. ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶಿಸುವಿಕೆ ನೀತಿ.

2. ರಾಮಾನುಜನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ.

3. ಭಾರತವು ಟ್ರಿಪ್ಸ್ ವಿನಾಯಿತಿಯಿಂದ ಹೊರಗುಳಿಯುವ ಅಪಾಯ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.

 

ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಂಗತಿಗಳು:

1. ಕುಕಿ ಬುಡಕಟ್ಟು.

2. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮೀನ್ಸ್-ಕಮ್-ಮೆರಿಟ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಯೋಜನೆ (NMMSS).

3. ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್.

4. ವನ್ನಿಯಾರರು.

5. ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆ.

6. ನಾರ್ಡ್ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ 2 ಪೈಪ್ಲೈನ್.

7. ಡ್ಯೂಚಾ ಪಂಚಮಿ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬ್ಲಾಕ್.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 2


 

ವಿಷಯಗಳು: ಸಂವಿಧಾನ- ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆಧಾರಗಳು, ವಿಕಸನ, ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು, ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳು, ಮಹತ್ವದ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲ ರಚನೆ.

ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು:


 ಸಂದರ್ಭ:

ಸಮಗ್ರ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾದ ಕಾನೂನುಗಳ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವಂತೆ (enforcement of Fundamental Duties)ಕೋರಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ನೀಡುವಂತೆ ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ವರಿಷ್ಠ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

 

ಅಗತ್ಯತೆ:

ತಮ್ಮ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಈಡೇರಿಸುವಂತೆ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ರಸ್ತೆ ಮತ್ತು ರೈಲು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ವಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುವ ಹೊಸ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯಿಂದಾಗಿ ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯವು ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತದೆ.

 

 1. ಸಂವಿಧಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳಷ್ಟೇ ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ಮುಖ್ಯವೆಂದು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ನೆನಪಿಸಲು ಇದು ಸಕಾಲವಾಗಿದೆ.

ರಂಗನಾಥ ಮಿಶ್ರಾ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ತೀರ್ಪು: ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಕೇವಲ ಕಾನೂನು ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದಲೂ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಗಮನಿಸಿದೆ. ಕಾರಣ, ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಸಹ-ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

 

ಈ ಬೇಡಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ತಾರ್ಕಿಕತೆ:

 1. ಕರ್ತವ್ಯದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತಿಳಿಸಲು ಸಲ್ಲಿಸಲಾದ ಮನವಿಯಲ್ಲಿ ಭಗವದ್ಗೀತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಗವಾನ್ ಕೃಷ್ಣನು ಅರ್ಜುನನಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬನ ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ / ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಅವನಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುತ್ತಾನೆ.
 2. ಇದು ಹಿಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಸಹ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ನೆಲೆಗಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
 3. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು “ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕಡೆಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯ ಆಳವಾದ ಅರಿವನ್ನು” ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬೇಕು.

 

ಪರಿಣಾಮಗಳು:

 1. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಜಾರಿಯು ಭಾರತದ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವ, ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.
 2. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದಾಗ ರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ಸೇವೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲು ತನು-ಮನ ಧನದಿಂದ ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.
 3. ಚೀನಾವು ಸೂಪರ್ ಪವರ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಏಕತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯಲು   ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಹರಡಲು ಮತ್ತು ದೇಶಭಕ್ತಿಯ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಇದು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ.

Current Affairs

 

ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು:

ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನ ಜಾರಿಗೊಂಡಾಗ ಅದರಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಸೇರ್ಪಡೆ ಆಗಿರಲಿಲ್ಲ.

 1. ಸ್ವರನ್ ಸಿಂಗ್ ಸಮಿತಿಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ 1976ರಲ್ಲಿ ಸಂವಿಧಾನಕ್ಕೆ 42ನೇ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ಸೇರ್ಪಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.
 2. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು USSR ಸಂವಿಧಾನದಿಂದ ಎರವಲು ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ.
 3. ಜಪಾನಿನ ಸಂವಿಧಾನವು ತನ್ನ ನಾಗರಿಕರ ಕರ್ತವ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇತರ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.
 4. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ಸಹ ರಾಜ್ಯನೀತಿಯ ನಿರ್ದೇಶಕ ತತ್ವಗಳಂತೆ ನ್ಯಾಯರಕ್ಷಿತ ವಾದವುಗಳಲ್ಲ.

 

ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ (FD) ಮಹತ್ವ:

 1. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ತಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ, ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಸಹ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕಾದ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತರಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ದೇಶದ ಎಲ್ಲ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಜ್ಞಾಪನೆಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.
 2. ರಾಷ್ಟ್ರಧ್ವಜವನ್ನು ಸುಡುವುದು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುವುದು ಮುಂತಾದ ದೇಶವಿರೋಧಿ ಮತ್ತು ಸಮಾಜವಿರೋಧಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅವು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುವ ಸಾಧನವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.
 3. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವರಲ್ಲಿ ಶಿಸ್ತು ಮತ್ತು ಬದ್ಧತೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತವೆ.
 4. ನಾಗರಿಕರು ಕೇವಲ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಲ್ಲ ಆದರೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗುರಿಗಳ ಸಾಕ್ಷಾತ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವವರು ಎಂಬ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಅವು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ.

 

ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳ ಬಗೆಗಿನ ಟೀಕೆ:

 1. ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಂಗದ ರಕ್ಷಣೆ ಇಲ್ಲ.
 2. ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿ, ಕುಟುಂಬ ಯೋಜನೆ ಗಳಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ.
 3. ಅದರಲ್ಲಿನ ಅಸ್ಪಷ್ಟ ಮತ್ತು ಅಸ್ಪಷ್ಟ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ.
 4. ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ‘ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯ’ಗಳ ಸೇರ್ಪಡೆಯನ್ನು ಕೆಲವು ವಿಮರ್ಶಕರು ಅನಗತ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.ಮೂಲಭೂತ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಸಂವಿಧಾನದ ಒಂದು ಅನುಬಂಧವಾಗಿ ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ  ಅದರ ಅಳವಡಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ  ದುರ್ಬಲ ವರ್ಗದ ಜನಸಮುದಾಯದವರಿಗೆ ಇರುವ ಕಲ್ಯಾಣ ಯೋಜನೆಗಳು ಮತ್ತು ಈ ಯೋಜನೆಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ; ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು,ಕಾನೂನುಗಳು, ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಈ ದುರ್ಬಲ ವಿಭಾಗಗಳ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ರಚಿಸಲಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು.

ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ PM CARES ಯೋಜನೆ:


(PM CARES for Children scheme)

 ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಮಹಿಳಾ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ‘ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ PM CARES’ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಫೆಬ್ರವರಿ 28, 2022 ರವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಈ ಮೊದಲು ಈ ಯೋಜನೆಯು ಡಿಸೆಂಬರ್ 31, 2021 ರವರೆಗೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿತ್ತು.

 

ಈ ಯೋಜನೆಯ ಬಗ್ಗೆ:

‘ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಪಿಎಂ ಕೇರ್ಸ್’ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಮೇ 2021 ರಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಸಲಾಯಿತು.

ಕೋವಿಡ್ ಪೀಡಿತ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಸಬಲೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ.

 

ಅರ್ಹತೆ: COVID 19 ರ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಪೋಷಕರನ್ನು ಅಥವಾ ಪಾಲಕರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಅಥವಾ ಉಳಿದಿರುವ ಪೋಷಕರು ಅಥವಾ ಕಾನೂನು ಪಾಲಕರು / ದತ್ತು ಪಡೆದ ಪೋಷಕರ ‘ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಪಿಎಂ-ಕೇರ್ಸ್ ಫಾರ್ ಚಿಲ್ಡ್ರನ್’ (PM CARES for Children) ಯೋಜನೆಯಡಿ ಸಹಾಯ ನೀಡಲಾಗುವುದು.

ಈ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು:

 1. ಇಂಥ ಮಕ್ಕಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ನಿಶ್ಚಿತ ಠೇವಣಿ: ಮಕ್ಕಳಿಗೆ (ಗಂಡು/ಹೆಣ್ಣು) 18 ವರ್ಷ ತುಂಬುವವರೆಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ ₹5 ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆ, 18 ವರ್ಷ ತುಂಬಿದ ಬಳಿಕ ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು, 23 ವರ್ಷ ತುಂಬಿದಾಗ ₹10 ಲಕ್ಷ ಹಣಕಾಸಿನ ನೆರವು, ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಸಾಲ ಸೌಲಭ್ಯ ನೀಡಲಾಗುವುದು.
 2. ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ: 10 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ: ಸಮೀಪದ ಕೇಂದ್ರೀಯ ವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಖಾಸಗಿ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾತಿ.
 3. ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ: 11–18 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ: ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ವಸತಿಸಹಿತ ಸೈನಿಕ ಶಾಲೆ ಅಥವಾ ನವೋದಯ ವಿದ್ಯಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶ.
 4. ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ನೆರವು: ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಲದ ಮಾನದಂಡಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಪರ ಶಿಕ್ಷಣ / ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಲವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮಗುವಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲಾಗುವುದು.
 5. ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆ: ಅಂತಹ ಎಲ್ಲ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ‘ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಯೋಜನೆ’ (PM-JAY) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 5 ಲಕ್ಷ ರೂ. ಗಳ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮಾ ರಕ್ಷಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಫಲಾನುಭವಿಗಳಾಗಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗುವುದು.
 6. ಮಗುವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಶಿಕ್ಷಣ ಹಕ್ಕು ಕಾಯ್ದೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನಿಗದಿತ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಿಎಂ- ಕೇರ್ಸ್ ನಿಧಿಯಿಂದ ನೀಡಲಾಗುವುದು.
 7. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೇತನ: ಪದವಿಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರ ಕೋರ್ಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಕೋರ್ಸ್ ಶುಲ್ಕಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೇತನ.
 8. ಹಾಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಯೋಜನೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆಯದ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ, ಪಿಎಂ ಕೇರ್ಸ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ವೇತನ ನೀಡಲಿದೆ.

 

ಈ ಕ್ರಮಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ:

 1. ಭಾರತವು ಪ್ರಸ್ತುತ COVID-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಅನೇಕ ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಪೋಷಕರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ.
 2. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಈ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ದತ್ತು ಪಡೆಯುವ ಸೋಗಿನಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.
 3. ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ‘ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ’ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 3


 

ವಿಷಯಗಳು: ಸಂವಹನ ಜಾಲಗಳ ಮೂಲಕ ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸವಾಲು ಹಾಕುವುದು, ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳ ಪಾತ್ರ, ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತೆಯ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳು, ಅಕ್ರಮ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು.

 ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶಿಸುವಿಕೆ ನೀತಿ:


(Data Accessibility Policy)

 

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಚಿವಾಲಯ (MeitY) ‘ಡೇಟಾ ಆಕ್ಸೆಸಿಬಿಲಿಟಿ ಮತ್ತು ಯೂಸ್ ಪಾಲಿಸಿ’ (Data Accessibility and Use policy) ಅನ್ನು ರೂಪಿಸಿದೆ.

 

ನೀತಿಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು:

 1. ‘ಡೇಟಾ ಆಕ್ಸೆಸಿಬಿಲಿಟಿ ಮತ್ತು ಯೂಸ್ ಪಾಲಿಸಿ’ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರಚಲಿತ ದಶಕದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮತ್ತು ಉದಯೋನ್ಮುಖ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಡೇಟಾ ಲಭ್ಯತೆ, ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.
 2. ಯಾವುದೇ ಡೇಟಾ ಹಂಚಿಕೆಯು  (Data Sharing) ಭಾರತದ ಕಾನೂನು ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ಇರಬೇಕು, ಅದರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನೀತಿಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಸನಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು.
 3. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಅಧಿಕೃತ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಂದ ರಚಿಸಲಾದ, ರೂಪಿಸಲಾದ, ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಅಥವಾ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾದ ಎಲ್ಲಾ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯು ಈ ನೀತಿಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಒಳಪಡುತ್ತದೆ.
 4. ಅನ್ವಯಿಸುವಿಕೆ: ಡೇಟಾಸೆಟ್‌ಗಳ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪಟ್ಟಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಸರ್ಕಾರಿ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಿತ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಸಚಿವಾಲಯ ಅಥವಾ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಬಳಕೆದಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಈ ನೀತಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ರಚನೆಯ ಪ್ರಸ್ತಾಪ:

 1. ಇಂಡಿಯಾ ಡೇಟಾ ಆಫೀಸ್ (IDO): ‘ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯ ನೀತಿ’ಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ನಡುವೆ ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಸರಳಿಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಕರಿಸಲು ‘ಇಂಡಿಯಾ ಡೇಟಾ ಆಫೀಸ್’ (India Data Office – IDO) ಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.

 

 1. ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಸಚಿವಾಲಯ ಅಥವಾ ಇಲಾಖೆಯು ಮುಖ್ಯ ಡೇಟಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಡೇಟಾ ನಿರ್ವಹಣಾ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಅವರು ಈ ನೀತಿಯ ಅನುಷ್ಠಾನವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು IDO ನೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಕರಡಿನಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
 2. ಇಂಡಿಯಾ ಡೇಟಾ ಕೌನ್ಸಿಲ್ – ಇದು IDO ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ಡೇಟಾ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಸಚಿವಾಲಯಗಳು, ಇಲಾಖೆಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳ ನಡುವೆ ಸಮಾಲೋಚನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಇದನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ನಿರೀಕ್ಷಿತ ನೀತಿ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು:

 1. ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾದ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಅನ್ಲಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
 2. ಅನುಕೂಲಕರ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಆಡಳಿತ ತಂತ್ರವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವುದು.
 3. ‘ಪರಸ್ಪರ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾದ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು'(interoperable digital infrastructure) ಅನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು.
 4. ಡೇಟಾ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ಚಾಲಿತ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು.

 

ಕಾಳಜಿಗಳು:

ಸಮಾಲೋಚನೆ ಮತ್ತು ಕರಡು ರಚನೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಪಾರದರ್ಶಕತೆಯ ಕೊರತೆ: ನೀತಿ ನಿರೂಪಣೆಯಲ್ಲಿನ ‘ಸಮಾಲೋಚನೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ’ ಯು ಪಾರದರ್ಶಕವಾಗಿಲ್ಲ.

ಪ್ರತಿಕೂಲ ಆದಾಯದ ಉದ್ದೇಶಗಳು: ನೀತಿಯ ‘ಪೀಠಿಕೆ’ಯು “$5 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಡಿಜಿಟಲ್ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾಗುವ ಭಾರತದ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯು ಡೇಟಾದ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ನಾಗರಿಕರ ದತ್ತಾಂಶದ ಮಾರಾಟದ ಮೂಲಕ ‘ಆದಾಯ ಉತ್ಪಾದನೆ’ ಮಾಡುವುದು ನೀತಿಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ನಾಗರಿಕರ ಮಾಹಿತಿ ಗೌಪ್ಯತೆಯ ಮೇಲೆ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮ: ‘ವೈಯಕ್ತಿಕ ಡೇಟಾ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಕಾನೂನಿನ’ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಗಳಾದ್ಯಂತ ದತ್ತಾಂಶದ ಅಂತರ-ಇಲಾಖೆಯ ಹಂಚಿಕೆಯು ನಾಗರಿಕರ ಗೌಪ್ಯತೆಯ ವ್ಯಾಪಕ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಸ್ಪಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಗಳ ಕೊರತೆ: ನೀತಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾದ ‘ಹೊಸ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳನ್ನು’ ಅಸ್ಪಷ್ಟ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ತಪ್ಪು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ‘ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ನಾವೀನ್ಯತೆ’ಗೆ ಅಗತ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವ ‘ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯದ ಡೇಟಾ ಸೆಟ್‌ಗಳ’ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವರ್ಗವನ್ನು ‘ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ಬಳಕೆಯ ನೀತಿ’ ಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಈ ಡೇಟಾಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ವರ್ಗವನ್ನು ಹಿನ್ನೆಲೆ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಅಥವಾ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ- ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಅನ್ವಯಗಳು ಮತ್ತು ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳು ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರ ಸಾಧನೆಗಳು; ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ದೇಶೀಕರಣ ಮತ್ತು ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು

ರಾಮಾನುಜನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ:


(Ramanujan Prize)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಯುವ ಗಣಿತಜ್ಞರಿಗಾಗಿನ ರಾಮಾನುಜನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು 22 ಫೆಬ್ರವರಿ 2022 ರಂದು ವರ್ಚುವಲ್ ಆಗಿ ನಡೆದ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾದ ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞೆ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ನೀನಾ ಗುಪ್ತಾ ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲಾಯಿತು.

 1. ‘ಅಫೈನ್ ಆಲ್ಜಿಬ್ರಾಕ್ ಜಾಮಿಟ್ರಿ ಮತ್ತು ಕಮ್ಯುಟೇಟಿವ್ ಆಲ್ಜೀಬ್ರಾ’ (Affine Algebraic Geometry and Commutative Algebra) ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಾಡಿದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಅವರಿಗೆ 2021 ನೇ ಸಾಲಿನ ರಾಮಾನುಜನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ರಾಮಾನುಜನ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ:

ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ ಕೇಂದ್ರ (International Centre for Theoretical Physics- ICTP) ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮ್ಯಾಥಮೆಟಿಕಲ್ ಯೂನಿಯನ್(International Mathematical Union) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ‘ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಇಲಾಖೆ’ ಯ(Department of Science and Technology -DST) ಧನಸಹಾಯದಿಂದ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಒಬ್ಬ ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅರ್ಹತೆ:ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಿದ 45 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಯುವ ಗಣಿತಜ್ಞರಿಗೆ ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

Current Affairs

 

ಶ್ರೀನಿವಾಸ ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರ ಜೀವನದ ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳು:

 1. 1911 ರಲ್ಲಿ, ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಇಂಡಿಯನ್ ಮ್ಯಾಥಮೆಟಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.
 2. ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರು 1914 ರಲ್ಲಿ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರಿಗೆ ಹಾರ್ಡಿ ಎಂಬ ಗಣಿತಜ್ಞ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧನೆಗಳಲ್ಲಿ ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಹಕರಿಸಿದರು.
 3. ಅವರು ರೀಮನ್ ಸರಣಿಗಳು, ಎಲ್ಲಿಪ್ಟಿಕ್ ಇಂಟೆಗ್ರಲ್ಸ್, ಹೈಪರ್ಜಿಯೊಮೆಟ್ರಿಕ್ ಸರಣಿಗಳು, ಝೀಟಾ ಕ್ರಿಯೆಯ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಸಮೀಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ಸರಣಿಗಳ ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರು (The Riemann series, the elliptic integrals, hypergeometric series, the functional equations of the zeta function, and his own theory of divergent series).
 4. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರನ್ನು ನೋಡಲು ಹಾರ್ಡಿಯವರು ನೀಡಿದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ 1729 ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹಾರ್ಡಿ-ರಾಮಾನುಜನ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ಘನಗಳ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬಹುದಾದ ಚಿಕ್ಕ ಸಂಖ್ಯೆಯಾಗಿದೆ.
 5. ಹಾರ್ಡಿ ಅವರು ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರ ಕೆಲಸವನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಇತರ ಶುದ್ಧ ಗಣಿತಜ್ಞರು ಕೂಡ ಕಡಿಮೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರು.
 6. ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರ ತವರು ರಾಜ್ಯವಾದ ತಮಿಳುನಾಡು ಡಿಸೆಂಬರ್ 22 ಅನ್ನು ‘ರಾಜ್ಯ ಐಟಿ ದಿನ’ ಎಂದು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ತಮಿಳುನಾಡು ಮೂಲದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಸ್ಮರಿಸುತ್ತದೆ.
 7. ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರು ಸಮೀಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸುಮಾರು 3,900 ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪೈ (Pi) ಗಾಗಿನ ಅವರ ಅನಂತ ಸರಣಿಯು ಅವರ ಅತ್ಯಂತ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ದೇವ್ ಪಟೇಲ್ ಅಭಿನಯದ ‘ದಿ ಮ್ಯಾನ್ ಹೂ ನೀವ್ ಇನ್ಫಿನಿಟಿ’ 2015 (The Man Who Knew Infinity) ಚಲನ ಚಿತ್ರವು ಮಹಾನ್ ಗಣಿತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ರಾಮಾನುಜನ್ ಅವರ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆಯಾಗಿದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್, ನ್ಯಾನೊ-ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ.

ಭಾರತವು ಟ್ರಿಪ್ಸ್ ವಿನಾಯಿತಿಯಿಂದ ಹೊರಗುಳಿಯುವ ಅಪಾಯ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ:


(India risks being left out of TRIPS waiver)

ಸಂದರ್ಭ:

2020ರ ವಿಶ್ವ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆ (WTO) ಯ ಮಾತುಕತೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕೋವಿಡ್-19 ಅನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಲಸಿಕೆಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸಕಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಮೇಲೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳು ಹೊಂದಿರುವ “ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು” (Intellectual Property Rights – IPR) ಒಡೆತನಗಳನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು” ಮಂಡಿಸಲಾದ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯಿಂದ ಭಾರತವು ಹೊರಗುಳಿಯುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ.

 1. ಈ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದವು.

 

ಭಾರತದ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಚಾರದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ನ್ಯೂನ್ಯತೆಗಳು:

 1. ಇಡೀ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, COVID-19 ವೈದ್ಯಕೀಯ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನ್ಯಾಯಾಂಗವು ಸೂಚಿಸಿದ್ದರೂ ಸಹ,TRIPS ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ‘ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ’ (Compulsory Licences) ಗಳಂತಹ ‘ಭಾರತೀಯ ಪೇಟೆಂಟ್ ಕಾಯಿದೆ’ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ನಮ್ಯತೆಗಳನ್ನು (Flexibilities) ಭಾರತವು ಅಪರೂಪವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
 2. ವಿಶ್ವ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ TRIPS ವಿನಾಯಿತಿಯು (TRIPS waiver) ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಚೌಕಟ್ಟಾಗಿದೆ. ಈ ‘ವಿನಾಯತಿ’ಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ತಮ್ಮ ದೇಶೀಯ ‘ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕು ಕಾನೂನು’ಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆದರೂ, ಭಾರತವು ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒದಲ್ಲಿ ‘ಟ್ರಿಪ್ಸ್ ವಿನಾಯಿತಿ’ ಅನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ‘ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ’ವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಿಲ್ಲ.
 3. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಅಂತಹ ‘ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಂತ್ರ’ವನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದೆ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಅದು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ಮಾತುಕತೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಒತ್ತಡದ ಬಿಂದುವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿತ್ತು.
 4. ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ‘ಭಾರತೀಯ ಔಷಧೀಯ ಉದ್ಯಮ’ವನ್ನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ. ಅನೇಕ ‘ಭಾರತೀಯ ಔಷಧೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು’ ಈ ವಿನಾಯಿತಿಯ ಪರವಾಗಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ಇದು ಭಾರತದ ‘ಜಾಗತಿಕ ಅಭಿಯಾನ’ವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.

 

ಹಿನ್ನೆಲೆ:

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2020 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅಗ್ಗದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಿಗೆ ಸಮಯೋಚಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತಡೆಯುವಂತಹ ‘ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧಿತ ಅಂಶಗಳ’ (Trade Related Aspects of Intellectual Property Rights-TRIPS) ಒಪ್ಪಂದದ ಕೆಲವು ಷರತ್ತುಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುವಂತೆ ವಿಶ್ವ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಕೋರಿದ್ದವು, ಈಗ ಈ ಕೋರಿಕೆಯನ್ನು ಹಲವಾರು ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ದೊಂದಿಗೆ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

 

ಏನಿದು ಪ್ರಕರಣ?

WTO ಸದಸ್ಯರ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಗುಂಪು ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ, ಜಾಗತಿಕ ಔಷಧ ಪೂರೈಕೆದಾರ ದೇಶಗಳಾದ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಲ್ಲಿನ ಔಷಧ ತಯಾರಕರನ್ನು ಹೊರಗಿಡುವ ಕುರಿತು “ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಿವೆ” WTO ಸದಸ್ಯರು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯಲು ಬದ್ಧವಾಗಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧಿತ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳಿಂದ (Trade Related Intellectual Property Rights -TRIPS) ಉಂಟಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮನ್ನಾದಿಂದ IPR ಬಾಧ್ಯತೆಗಳವರೆಗೆ.

 1. ಅಲ್ಲದೆ, ಔಷಧ ಉತ್ಪಾದಕರು ತಮ್ಮ ದೊಡ್ಡ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮೂಲೆಗುಂಪು ಮಾಡುವ ಭಾರತೀಯ ತಯಾರಕರಿಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡದೆ IPR ವಿನಾಯಿತಿಯ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ “ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲು” ಬಯಸುತ್ತಾರೆ.

 

IPR ವಿನಾಯಿತಿಗೆ ವಿರೋಧ ಏಕೆ? ಅದರ ವಿರುದ್ಧದ ವಾದಗಳೇನು?

 1. ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡುವುದು ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿದ ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ COVID-19  ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪರಿಹಾರಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ IP ಅಥವಾ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿಯು ಯಾವುದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೂ ತಡೆಗೋಡೆಯಾಗಿಲ್ಲ.
 2. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡುವುದು ಅಥವಾ IPR ಗೆ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುವುದು ಪೂರೈಕೆ ಸರಪಳಿಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ನಕಲಿ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದಂತಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆ ಮೂಲಕ ರೋಗಿಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.

 

ಈ ಸಮಯದ ಅವಶ್ಯಕತೆ:

ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಲಸಿಕೆಗಳು, ಚಿಕಿತ್ಸಕಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯಗಳ ತಯಾರಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು IP ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಪೂರೈಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಪ್ರಮುಖ ಆದ್ಯತೆಯಾಗಿರಬೇಕು.

 

ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗೆ ‘ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ’ ವಿನಾಯಿತಿಯು ಏನನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ?

ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳಾದ, ಫಿಜರ್, ಮಾಡರ್ನಾ, ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ, ನೊವಾವಾಕ್ಸ್, ಜಾನ್ಸನ್ ಮತ್ತು ಜಾನ್ಸನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳು, ತುರ್ತು ಬಳಕೆಯ ಹಕ್ಕುಗಳ ದೃಢೀಕರಣದೊಂದಿಗೆ (emergency use authorisations- EUA) ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ‘ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ’ ವಿನಾಯಿತಿ (Intellectual Property Waiver- IP waiver) ನೀಡಬಹುದು.

 1. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಈ ಲಸಿಕೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುತ್ತದೆ; ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಪರವಾನಗಿ ಅಥವಾ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ವರ್ಗಾವಣೆ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೂಲಕ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

 

ಪೇಟೆಂಟ್ ಮತ್ತು ‘ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳು’ ಎಂದರೇನು?

ಪೇಟೆಂಟ್ ಎನ್ನುವುದು ಬಲವಾದ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ನಿಗದಿತ ಸಮಯಕ್ಕೆ ದೇಶದ ಸರ್ಕಾರವು ಆವಿಷ್ಕಾರಕನಿಗೆ ನೀಡುವ ವಿಶಿಷ್ಟ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು   ಇತರರು ನಕಲು ಮಾಡದಂತೆ ತಡೆಯಲು ಇದು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬಹುದಾದ ಕಾನೂನು ಹಕ್ಕನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

 

ಪೇಟೆಂಟ್ ನ ಪ್ರಕಾರಗಳು:

ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಎರಡು ವಿಧಗಳಿವೆ:

ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳು (Process Patents) ಅಥವಾ ಉತ್ಪನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳು (Product Patents).

ಉತ್ಪನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್ (Product Patents) ಅಂತಿಮ ಉತ್ಪನ್ನದ ಹಕ್ಕಿನ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ‘ಪೇಟೆಂಟ್ ಪಡೆದ ವಸ್ತುವಿನ’ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ನಿಗದಿತ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಪೇಟೆಂಟ್ ಹೊಂದಿರುವವರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾರಾದರೂ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ನಿಷೇಧಿಸಬಹುದು, ಬೇರೆ ಯಾರೇ ಆಗಲಿ ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಬಳಸಿ ಪೇಟೆಂಟ್ ಹೊಂದಿದ ವಸ್ತುವಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಸಹ ಈ ನಿಷೇಧವು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳು (Process Patents) ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಉತ್ಪಾದನಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಪೇಟೆಂಟ್ ಹೊಂದಿರುವವರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆಯವರಿಗೆ ಪೇಟೆಂಟ್ ಪಡೆದ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪೇಟೆಂಟ್ ಆಡಳಿತ:

ಭಾರತವು 1970 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ  ‘ಉತ್ಪನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್’ ನಿಂದ ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿರುವ ‘ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಪೇಟೆಂಟ್’ಗೆ ಬದಲಾವಣೆಗೊಂಡಿತು, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಭಾರತವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಜೆನೆರಿಕ್  ಔಷಧಿಗಳ ಗಮನಾರ್ಹ ಉತ್ಪಾದಕನಾಯಿತು, ಮತ್ತು 1990 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ, ಸಿಪ್ಲಾದಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಎಚ್ಐವಿ-ವಿರೋಧಿ  ಔಷಧಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.

 1. ಆದರೆ TRIPS ಒಪ್ಪಂದದ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತವು 2005 ರಲ್ಲಿ ಪೇಟೆಂಟ್ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಫಾರ್ಮಾ, ರಾಸಾಯನಿಕ ಮತ್ತು ಬಯೋಟೆಕ್ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ‘ಉತ್ಪನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್’ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಬೇಕಾಯಿತು.

 

ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧಿತ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕು ಒಪ್ಪಂದ (TRIPS Agreement) ಎಂದರೇನು?

TRIPS ಒಪ್ಪಂದದ ಕುರಿತು 1995 ರಲ್ಲಿ WTO ನಲ್ಲಿ ಸಂಧಾನ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಅದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳು ಈ ಕುರಿತು ದೇಶೀಯ ಕಾನೂನನ್ನು ರೂಪಿಸಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ.

 1. ಇದು ಐಪಿ ರಕ್ಷಣೆಯ ಕನಿಷ್ಠ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಕಾನೂನು ಸ್ಥಿರತೆಯು ಅನೇಕ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಹಣಗಳಿಸಲು ನಾವೀನ್ಯಕಾರರನ್ನು ಸಮರ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
 2. 2001 ರಲ್ಲಿ, WTO ದೋಹಾ ಘೋಷಣೆಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿತು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರಗಳು ತಮ್ಮ ಪೇಟೆಂಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ವಿನಾಯಿತಿಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಿ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಪರವಾನಗಿ ನೀಡುವಂತೆ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಬಹುದು, ಉತ್ಪಾದಕರು ನೀಡಿದ ಬೆಲೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವೆಂದು ಕಂಪನಿಗಳು ಭಾವಿಸದಿದ್ದರೂ ಸಹ.
 3. ಈ ನಿಬಂಧನೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ “ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ” (compulsory licensing) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಟ್ರಿಪ್ಸ್ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೋಹಾ ಘೋಷಣೆಯು ಮಾತ್ರ ಅದರ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.

 


ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಂಗತಿಗಳು:


  ಕುಕಿ ಬುಡಕಟ್ಟು:

(Kuki Tribe)

ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಎಲ್ಲ ‘ಕುಕಿ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪು’ಗಳೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿ ಮುಂದಿನ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದೆ.

‘ಕುಕಿ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಆರ್ಗನೈಸೇಷನ್’ ಮತ್ತು ‘ಯುನೈಟೆಡ್ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಫ್ರಂಟ್’ ನಂತಹ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಮಣಿಪುರದಲ್ಲಿ ‘ಕುಕಿ ಬುಡಕಟ್ಟು’ ಜನಾಂಗಕ್ಕೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ರಾಜ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿವೆ.

 1. ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ‘ಕುಕಿ ಸಮುದಾಯ’ ವು ಮಿಜೋರಾಂನ ಮಿಜೋ ಬೆಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿನ (ಹಿಂದೆ ಲುಶಾಯ್) ಸ್ಥಳೀಯ ಜನಾಂಗೀಯ ಗುಂಪಾಗಿದೆ.
 2. ಈ ಸಮುದಾಯವು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದೆ.
 3. 1917-1919 ರವರೆಗಿನ ‘ದಿ ಕುಕಿ ರೈಸಿಂಗ್’ – ಕುಕಿ ಸಮುದಾಯದ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ-ವಿರೋಧಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟವಾಗಿಯೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ – ತಮ್ಮ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲಾಯಿತು. WWII ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕುಕಿ ಜನರು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯನ್ನು ಸೇರಿದರು.

ಪ್ರತ್ಯೇಕ ರಾಜ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಆಗ್ರಹ: ಕುಕಿ ಸಮುದಾಯವು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಎಂದಿಗೂ ತಲೆಬಾಗದಿದ್ದರೂ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಗಳ ಪದಚ್ಯುತಿಗೆ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ, ಹಾಗೂ ಭಾರತ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರವೂ ತಮ್ಮನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ.

Current Affairs  

 

 

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮೀನ್ಸ್-ಕಮ್-ಮೆರಿಟ್ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಯೋಜನೆ (NMMSS):

 ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವಾಲಯದ ‘ನ್ಯಾಷನಲ್ ಮೀನ್ಸ್-ಕಮ್-ಮೆರಿಟ್ ಸ್ಕಾಲರ್‌ಶಿಪ್ (National Means-cum-Merit Scholarship – NMMSS)’ ಅನ್ನು 15 ನೇ ಹಣಕಾಸು ಆಯೋಗವು ಇನ್ನೂ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಅಂದರೆ 2021-22 ರಿಂದ 2025-26 ರವರೆಗೆ ಮುಂದುವರೆಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದೆ.

 1. ಇದು 2008-09 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಕೇಂದ್ರ ಪುರಸ್ಕೃತ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ.
 2. ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ 8 ನೇ ತರಗತಿಯಿಂದ ಹೊರಗುಳಿಯುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಅವರ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು ನೀಡುವುದು ಯೋಜನೆಯ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ.
 3. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 12,000/- ಮೌಲ್ಯದ (ತಿಂಗಳಿಗೆ ರೂ 1000/-) ಮೌಲ್ಯದ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಹೊಸ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನವನ್ನು 9 ನೇ ತರಗತಿಯ ಆಯ್ದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ, ಅವರ ದಾಖಲಾತಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರಿ ಅನುದಾನಿತ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ X ನಿಂದ XII ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ/ನವೀಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

  

ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್:

 1. ಚಾರ್ ಚಿನಾರಿ, ರೊಪಾ ಲಂಕ್ ಅಥವಾ ರೂಪಾ ಲಂಕ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ‘ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್’ ಶ್ರೀನಗರದ ದಾಲ್ ಸರೋವರದ ಬಳಿ ಇರುವ ದ್ವೀಪವಾಗಿದೆ.
 2. ದಾಲ್ ಸರೋವರವು 3 ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 2 ಸುಂದರವಾದ ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
 3. ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳು ದಾಲ್ ಸರೋವರದ ಸುತ್ತಲೂ ಸುತ್ತುವರೆದಿದ್ದು, ಶಿಕಾರಾ ರೈಡ್ ಮಾಡುವ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಯಾವಾಗಲೂ ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳ ಸೌಂದರ್ಯ ನೋಡಿ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ.
 4. ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿದ್ದ ಎರಡು ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಕೊಳೆತುಹೋದಾಗ ಈ ಸ್ಥಳ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು. ಇದು ಸಂಭವಿಸಿದ್ದು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2014 ರ ಪ್ರವಾಹದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ. ನಂತರ ಇದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಕಾಶ್ಮೀರದ ಹೂವಿನ ಕೃಷಿ ಇಲಾಖೆ ಈಗಾಗಲೇ ಎರಡು ಹೊಸ ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳನ್ನು ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ನೆಟ್ಟಿದೆ. ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯರು ಈ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ.
 5. ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಭವ್ಯವಾದ ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಚಾರ್-ಚಿನಾರ್ (ನಾಲ್ಕು ಚಿನಾರ್‌ಗಳು) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೊಘಲ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಔರಂಗಜೇಬನ ಸಹೋದರ ಮುರಾದ್ ಬಕ್ಷ್ ಅವರು ಚಾರ್ ಚಿನಾರ್‌ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳು ಪೂರ್ವ ಹಿಮಾಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ. ಇದು ಕಾಶ್ಮೀರಿ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದ್ದು, ಕಾಶ್ಮೀರದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲೂ ಚಿನಾರ್ ಮರಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಈ ಮರಗಳು ಯುಗ ಯುಗಳಿಂದಲೂ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಚಿನಾರ್ ಮೂಲತಃ ದೀರ್ಘಾಯುಷಿ ಮರವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ನೀರಿನೊಂದಿಗೆ, ತಂಪಾದ ಹವಾಮಾನದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಮರವು ಹಲವಾರು ಔಷಧೀಯ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಎಲೆಗಳು ಮತ್ತು ತೊಗಟೆಯನ್ನು ಔಷಧಿಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಕೊಂಬೆಗಳು ಮತ್ತು ಬೇರುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಲೇಸ್ ವುಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮರವನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

Current Affairs

 

ವನ್ನಿಯಾರರು:

(The Vanniyars)

ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ವನ್ನಿಯಾರ್‌ಗಳು ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಸಂಘಟಿತ ಹಿಂದುಳಿದ ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. 1980 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಮುದಾಯವು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ 20% ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ 2% ಮೀಸಲಾತಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಬೃಹತ್ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿರಲು ಕಾರಣ?

ತಮಿಳುನಾಡು ಸರ್ಕಾರವು ‘ಅತ್ಯಂತ ಹಿಂದುಳಿದ ಜಾತಿ (Most Backward Caste – MBC) ವನ್ನಿಯಾರ್’ಗೆ ಒದಗಿಸಿದ 10.5% ವಿಶೇಷ ಆಂತರಿಕ ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಮದ್ರಾಸ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿತ್ತು, ಈಗ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ವರಿಷ್ಠ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಿಸ್ಕೃತ ಪೀಠಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ.

ಈ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಿಕೆಯು ಸಂವಿಧಾನದ ಸ್ಪಷ್ಟ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

 

ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆ:

(Sea cucumber)

 1. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ‘ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿಯನ್ನು’ ವನ್ಯಜೀವಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಕಾಯಿದೆ 1972 ರ ಅನುಸೂಚಿ I ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾಗಿರುವ ‘ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ’ (Endangered) ಜಾತಿಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.
 2. ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿ, ಸಮುದ್ರ ಅಕಶೇರುಕ ಜೀವಿ, ಉಷ್ಣವಲಯದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರ ತಳದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಉದ್ದನೆಯ ಆಕಾರದಿಂದಾಗಿ ಕೊಬ್ಬಿದ ಸೌತೆಕಾಯಿಯನ್ನು ಹೋಲುವ ಕಾರಣ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
 3. ಈ ಜೀವಿಗಳು ಹವಳದ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿಯು ಚಯಾಪಚಯದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ ಕಾರ್ಬೋನೇಟ್ ಅನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಉಪಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಹವಳದ ದಿಬ್ಬಗಳ ಉಳಿವಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.
 4. ‘ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿಗಳು’ ಸಾಗರ ಪ್ರಪಂಚದ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಸಂಗ್ರಾಹಕರಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಹವಳದ ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಡುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ.
 5. ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆಕಾಯಿಗಳಿಗೆ ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ.
 6. ಅವುಗಳನ್ನು ತಮಿಳುನಾಡಿನಿಂದ ಶ್ರೀಲಂಕಾಗೆ ಮೀನುಗಾರಿಕಾ ಹಡಗುಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರಾಮನಾಥಪುರಂ ಮತ್ತು ಟುಟಿಕೊರಿನ್ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಂದ ಸಾಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

IUCN RED LIST:

ಬ್ರೌನ್ ಸೀ ಸೌತೆ (ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ- Endangered), ಕಪ್ಪು ಚುಕ್ಕೆಗಳ ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆ (ಕಡಿಮೆ ಕಾಳಜಿ-Least Concern), ನೀಲಿ ಸಮುದ್ರ ಸೌತೆ (ಡೇಟಾ ಕೊರತೆ -Data Deficient) ಇತ್ಯಾದಿಗಳು.

Current Affairs

ನಾರ್ಡ್ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ 2 ಪೈಪ್ಲೈನ್: 

 1. ಇದು ರಷ್ಯಾದ ಉಸ್ಟ್-ಲುಗಾದಿಂದ ಜರ್ಮನಿಯ ಗ್ರೀಫ್ಸ್ವಾಲ್ಡ್ ವರೆಗೆ ಬಾಲ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರದ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವ 1,200-ಕಿಮೀ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್ ಆಗಿದೆ. ಇದು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 55 ಬಿಲಿಯನ್ ಕ್ಯೂಬಿಕ್ ಮೀಟರ್ ಅನಿಲವನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತದೆ.
 2. 2015ರಲ್ಲಿ ಈ ಪೈಪ್ ಲೈನ್ ನಿರ್ಮಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
 3. ನಾರ್ಡ್ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ 1 ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಈಗಾಗಲೇ ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು NS2P ಜೊತೆಗೆ, ಇದು ಜರ್ಮನಿಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 110 ಬಿಲಿಯನ್ ಕ್ಯೂಬಿಕ್ ಮೀಟರ್ ಅನಿಲವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ.

 

ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿರಲು ಕಾರಣ?

ಪೂರ್ವ ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳಾದ ಡೊನೆಟ್ಸ್ಕ್ ಮತ್ತು ಲುಗಾನ್ಸ್ಕ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದಾಗಿ ರಷ್ಯಾ ಘೋಷಿಸಿದ ನಂತರ ರಷ್ಯಾದಿಂದ ನಾರ್ಡ್ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ 2 ಗ್ಯಾಸ್ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಜರ್ಮನಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

Current Affairs

ಡ್ಯೂಚಾ ಪಂಚಮಿ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬ್ಲಾಕ್:

 1. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿರುವ ಬಿರ್ಭುಮ್ ಕೋಲ್ಫೀಲ್ಡ್ ಪ್ರದೇಶದ ದೌಚಾ ಪಂಚಮಿ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬ್ಲಾಕ್ ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬ್ಲಾಕ್ ಆಗಿದೆ.
 2. ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ನಿಕ್ಷೇಪಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದಾಗಿ ಈ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿ ಏಷ್ಯಾದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿ ಅಥವಾ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬ್ಲಾಕ್ ಆಗಿದೆ.

 

ಸುದ್ದಿಯಲ್ಲಿರಲು ಕಾರಣ?

ದೇವುಚ ಪಂಚಮಿಯ ಭೂ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಕುರಿತು ವಿವಿಧ ಸಂಘಟನೆಗಳು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ನಡುವೆ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ ಅವರು ದೆಯುಚಾ ಪಂಚಮಿಯ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರಿಗೆ ವಿತ್ತೀಯ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.


 • Join our Official Telegram Channel HERE for Motivation and Fast Updates
 • Subscribe to our YouTube Channel HERE to watch Motivational and New analysis videos