Print Friendly, PDF & Email

[Mission 2022] ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಚಲಿತ ಘಟನೆಗಳು ದಿನಾಂಕ – 14ನೇ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2021

 

 

ಪರಿವಿಡಿ:

 ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 1:

1. ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ್ ರಾಜು ಮತ್ತು ರಾಂಪಾ ಬಂಡಾಯ.

 

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 2:

1. ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ.

2. ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ನಿರ್ಣಯ.

3. ಸಮುದ್ರ ಕಾನೂನಿನ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶ (UNCLOS).

 

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 3:

1. ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ.

 

ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಂಗತಿಗಳು:

1. ಲಾಗ್ 4 ಶೆಲ್.

2. ತಬ್ಲಿಘಿ ಮತ್ತು ದಾವಾ.

3. ಬಾಲ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರ.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 1


 

ವಿಷಯಗಳು: 18ನೇ ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಿಂದ ಇಂದಿನವರೆಗೆ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸ-ಮಹತ್ವದ ಘಟನೆಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳು.

ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ್ ರಾಜು ಮತ್ತು ರಾಂಪ ಬಂಡಾಯ:


(Alluri Sitaram Raju and the Rampa Rebellion)

ಸಂದರ್ಭ:

ನಿರ್ದೇಶಕ ಎಸ್‌ಎಸ್ ರಾಜಮೌಳಿ ಅವರ ಮುಂದಿನ ಪಿರಿಯಡ್ ಡ್ರಾಮಾ ಫಿಲಂ  ರೌದ್ರಂ, ರಣಂ, ರುಧಿರಂ’ (Roudram Ranam Rudhiram) ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಈ ಚಲನಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ‘ಆರ್‌ಆರ್‌ಆರ್’ (RRR) ಎಂದು ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ.

 1. ‘ಆರ್‌ಆರ್‌ಆರ್‌’ ಚಿತ್ರವು 1920ರ ದಶಕದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಇದರಲ್ಲಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾದ ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು ಮತ್ತು ಕೊಮರಾಮ ಭೀಮ’(Alluri Sitarama Raju and Komaram Bheem)ಅವರ ಜೀವನಾಧಾರಿತ ಒಂದು ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಕಥೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

‘ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು’ ಅವರ ಕುರಿತು:

1922 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ್ ರಾಜು ಅವರು ಮದ್ರಾಸ್ ಅರಣ್ಯ ಕಾಯಿದೆ, 1882 ರ ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜ್ ವಿರುದ್ಧ ರಾಂಪ ದಂಗೆಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು. ಈ ಕಾನೂನಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರ ಸ್ವಂತ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಮುಕ್ತ ಸಂಚಾರದ ಮೇಲೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಯಿತು.

 1. ಈ ಕಾಯಿದೆ ಜಾರಿಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ‘ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪೋಡು ಬೇಸಾಯ ಪದ್ಧತಿ’ಯಡಿ ಕೃಷಿ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ.‘ಪೋಡು ಕೃಷಿ ಪದ್ಧತಿ’ಯಲ್ಲಿ ‘ಜುಮ್ ಬೇಸಾಯ’ (Podu agricultural system) ವು ಸೇರಿದೆ.
 2. ಈ ಸಶಸ್ತ್ರ ಹೋರಾಟವು 1924 ರಲ್ಲಿ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ದಮನದೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ‘ಸೀತಾರಾಮ್ ರಾಜು’ ಅವರನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನಿಕರು ಹಿಡಿದು ಮರಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಮೇಲೆ ಫೈರಿಂಗ್ ಸ್ಕ್ವಾಡ್ನಿಂದ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಲಾಯಿತು.
 3. ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು ಅವರ ಶೂರತ್ವವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಅವರಿಗೆ ಮಾನ್ಯಂ ವೀರುಡು’ (Manyam Veerudu) ಅಥವಾ ಕಾಡಿನ ವೀರ ಎಂಬ ಬಿರುದು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

‘ಕೊಮರಾಮ ಭೀಮ’ ಅವರ ಕುರಿತು:

 1. ಕೊಮರಾಮ ಭೀಮ (ಕೊಮುರಂ ಭೀಮ್) 1901 ರಲ್ಲಿ ತೆಲಂಗಾಣದ ಆದಿಲಾಬಾದ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ‘ಗೊಂಡ ಸಮುದಾಯ’ದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಚಂಡಾ ಮತ್ತು ಬಲ್ಲಾಳಪುರ ರಾಜ ಸಂಸ್ಥಾನಗಳ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ನಡುವೆ ಬೆಳೆದರು.
 2. ತನ್ನ ಯೌವನದಲ್ಲಿ, ಕೊಮರಾಮ ಭೀಮ ಜೈಲಿನಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು ಅಸ್ಸಾಂನ ಚಹಾ ತೋಟದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೋದನು. ಇಲ್ಲಿ ‘ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು’ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಬಂಡಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದ ಆತನು, ತಮ್ಮ ಗೊಂಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಂಡಾಯಕ್ಕೆ ಧುಮುಕಿದನು.

ರಾಂಪಾ ಬಂಡಾಯ/ದಂಗೆ:

1922 ರ ‘ರಾಂಪಾ ಬಂಡಾಯ’, ಇದನ್ನು ಮಾನ್ಯಂ ದಂಗೆ’ (Manyam Rebellion)ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಇಂಡಿಯಾದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ‘ಮದ್ರಾಸ್ ಪ್ರೆಸಿಡೆನ್ಸಿ’ಯ ಗೋದಾವರಿ ಶಾಖೆಯಲ್ಲಿ ‘ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು’ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಬಂಡಾಯವಾಗಿದೆ. ಈ ದಂಗೆಯು ಆಗಸ್ಟ್ 1922 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿ ಮೇ 1924 ರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜು’ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿ, ಅವರ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡುವವರೆಗೂ ಮುಂದುವರೆಯಿತು.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 2


 

ವಿಷಯಗಳು:ವಿವಿಧ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹುದ್ದೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಾತಿ,ವಿವಿಧ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಅಧಿಕಾರಗಳು, ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳು.

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ:


(Collegium System)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಸರ್ಕಾರವು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಇರುವ ‘ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ’ (Collegium System) ಯನ್ನು ಬದಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಒಳಗಿನಿಂದ ಮತ್ತು ಸಂಸದರಿಂದ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

 1. ‘ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ’ಯಲ್ಲಿ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರದಾಯಿತ್ವವನ್ನು ತರಲು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ‘ಡ್ರಾಫ್ಟ್ ಮೆಮೊರಾಂಡಮ್ ಆಫ್ ಪ್ರೊಸೀಜರ್’ ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಅದು ಇನ್ನೂ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಬಾಕಿ ಉಳಿದಿದೆ.

ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕ:

ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕಾತಿಯನ್ನು ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ 124 ನೇ ವಿಧಿಯ ಕಲಂ (2) ರ ಪ್ರಕಾರ ನೀಡಲಾದ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಳಸುವ ಮೂಲಕ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

 1. ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ಕೊಲಿಜಿಯಂನಿಂದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಳ್ಳುವವರ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಳ್ಳಲು ಬೇಕಾದ ಅರ್ಹತೆ:

ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನದ 124 ನೇ ವಿಧಿಯು ಸರ್ವೋಚ್ಚ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಳ್ಳಲು ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

 1. ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಲು, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಜೆಯಾಗಿರಬೇಕು.
 2. ವಯಸ್ಸಿನ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವಯಸ್ಸು 65 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿರಬಾರದು.
 3. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗಳ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿ (ನಿರಂತರವಾಗಿ) ಕನಿಷ್ಠ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಸೇವಾ ಅನುಭವ ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಅಥವಾ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ವಕೀಲರಾಗಿ ಅಥವಾ ಪ್ರಖ್ಯಾತ ನ್ಯಾಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾಗಿ ಕನಿಷ್ಠ 10 ವರ್ಷಗಳ ಸೇವಾ ಅನುಭವ ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ಮಾಡಿದ ಶಿಫಾರಸುಗಳು ಅಂತಿಮ ಮತ್ತು ಬಾಧ್ಯಕಾರಿ (binding) ಆಗಿವೆಯೇ?

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ರೂಪಿಸಿದ ತನ್ನ ಅಂತಿಮ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ಅನುಮೋದನೆಗೆ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಅಧಿಕಾರ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗೆ ಇದೆ. ಈ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಕೊಲಿಜಿಯಂಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೊಲಿಜಿಯಂ ತನ್ನ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದರೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಆ ಶಿಫಾರಸುಗಳಿಗೆ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಲೇ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (Collegium System):

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕಾತಿ ಮತ್ತು ವರ್ಗಾವಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು ಇದು ವರಿಷ್ಠ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ತೀರ್ಪುಗಳ ಮೂಲಕ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿದೆಯೆ ಹೊರತು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ನಿಬಂಧನೆಯಿಂದಾಗಲಿ ಅಥವಾ ಸಂಸತ್ತು ರೂಪಿಸಿದ ಕಾಯ್ದೆಯಿಂದಾಗಲಿ  ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡಿಲ್ಲ.

 1. ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಕೊಲಿಜಿಯಂ: ಇದು ಭಾರತದ ಸರ್ವೋಚ್ಛ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರನ್ನು ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ಹಾಗೂ ಇತರ 4 ಹಿರಿಯ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
 2. ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಕೊಲಿಜಿಯಂ: ಇದರ ನೇತೃತ್ವವನ್ನು ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಉಚ್ಚ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿಗಳು ವಹಿಸಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇದು ಆ ಉಚ್ಚ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಇತರ ನಾಲ್ವರು ಹಿರಿಯ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (Collegium System) ಯ ವಿರುದ್ಧ ಮಾಡಲಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಮರ್ಶೆಗಳು:

 1. ಅಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕತೆಯ ಕೊರತೆ.
 2. ಸ್ವಜನ ಪಕ್ಷಪಾತದ ವ್ಯಾಪ್ತಿ.
 3. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿವಾದಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವುದು.
 4. ಹಲವಾರು ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ನ್ಯಾಯವಾದಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಿರಿಯ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಕಡೆಗಣನೆ.

ಅಗತ್ಯ ಸುಧಾರಣೆಗಳು:

 1. ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕಾತಿಯು ಪಾರದರ್ಶಕ ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿರಬೇಕು, ಇದನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ವಿಶಾಲ-ಆಧಾರಿತ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಿಕ ಪ್ರಾಧಾನ್ಯತೆಯನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸಬೇಕೆ ಹೊರತು ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯನ್ನು ಅಲ್ಲ.
 2. ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಆಯ್ಕೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಬೇಕು, ವೃತ್ತಿಪರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ಸಮಗ್ರತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕು.
 3. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳನ್ನು ಭರ್ತಿ ಮಾಡಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಬದಲು, ಕೊಲಿಜಿಯಂ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನೇಮಕಾತಿಗಾಗಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ಸಂಭವನೀಯ ಹೆಸರುಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಆದ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಾನ್ಯ ಮಾನದಂಡಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಒದಗಿಸಬೇಕು.

 

 

ವಿಷಯಗಳು:ಸಂಸತ್ತು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳು – ರಚನೆ, ಕಾರ್ಯವೈಖರಿ, ವ್ಯವಹಾರದ ನಡಾವಳಿಗಳು, ಅಧಿಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಸವಲತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಇವುಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು.

ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ನಿರ್ಣಯ/ಪ್ರಿವಿಲೇಜ್ ಮೋಷನ್:


(Privilege Motion)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಇಬ್ಬರು ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು ಮತ್ತು ಮೂವರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ಸಂಸದರು ಭಾರತದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಸಭಾ ಸದಸ್ಯ ‘ರಂಜನ್ ಗೊಗೊಯ್’ ವಿರುದ್ಧ ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ನಿರ್ಣಯ/ಪ್ರಿವಿಲೇಜ್ ಮೋಷನ್/ಹಕ್ಕುಚ್ಯುತಿ ನೋಟೀಸ್ ಮಂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಶ್ರೀ ರಂಜನ್ ಗೊಗೊಯ್ ಅವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ “ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕು ಎಂದು ನನಗೆ ಅನ್ನಿಸಿದಾಗ, ನಾನು ಹೋಗುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ‘ಗೊಗೊಯಿ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯು ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಘನತೆಗೆ ಧಕ್ಕೆ ತಂದಿದೆ’ ಎಂದು ನೋಟಿಸ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ.

 1. 2020ರ ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಗೊಗೊಯಿ ಅವರನ್ನು ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ನಾಮ ನಿರ್ದೇಶನ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು. ಅಂದಿನಿಂದ ರಾಜ್ಯಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಹಾಜರಾತಿ ಪ್ರಮಾಣ ಶೇ 10ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ಇದೆ. ಹಾಜರಾತಿ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
 2. ಸೋಮವಾರ ಅವರು ಸದನಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗಿದ್ದರು. ಸೋಮವಾರದ ಹಾಜರಿಯೂ ಸೇರಿ ಅವರು ಈವರೆಗೆ ಏಳು ಬಾರಿ ಮಾತ್ರ ಸದನದಲ್ಲಿ ಹಾಜರಾಗಿದ್ದಾರೆ

ಸದನದ ನಿಯಮ ಹೇಳುವುದೇನು?

ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಸದಸ್ಯರು ‘ಅಧಿವೇಶನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ’ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ದಿನವಾದರೂ ಹಾಜರಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಒಂದು ವೇಳೆ ಅವರು ಸದನದ ಕಲಾಪಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗದಿದ್ದರೆ ಅವರು ರಜೆಗಾಗಿ ನಿವೇದನೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು, ಅದಕ್ಕೆ ಸದನದ ಅನುಮೋದನೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಏನಿದು ಪ್ರಕರಣ?

ರಂಜನ್ ಗೊಗೊಯಿ ಅವರು ತಾವು ರಚಿಸಿರುವ, ‘ಜಸ್ಟೀಸ್ ಫಾರ್ ಜಡ್ಜ್‌’ ಪುಸ್ತಕದ ಪ್ರಚಾರದ ಸಲುವಾಗಿ ಎನ್‌ಡಿ ಟಿ.ವಿ.ಗೆ ಈಚೆಗೆ ಸಂದರ್ಶನ ನೀಡಿದ್ದರು.ಆಗ ರಾಜ್ಯಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಹಾಜರಾತಿ ಪ್ರಮಾಣ ಶೇ 10ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

 1. ಆಗ ಅವರು, ‘ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕು ಎಂದು ನನಗೆ ಅನ್ನಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ನಾನು ಮಾತನಾಡಬಹುದಾದ ಮಹತ್ವದ ವಿಚಾರಗಳು ಇವೆ ಅನ್ನಿಸಿದಾಗ, ನಾನು ಹೋಗುತ್ತೇನೆ. ನಾನು ನಾಮನಿರ್ದೇಶಿತ ಸದಸ್ಯ, ಯಾವುದೇ ಪಕ್ಷದ ಸಚೇತಕರ ಉಸ್ತುವಾರಿಯಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಕರೆ ಬಂದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅವರು ಹಾಜರಾಗಬೇಕು. ಆದರೆ ಅದು ನನಗೆ ಅನ್ವಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ಹೋಗುವುದೂ ನನ್ನ ಆಯ್ಕೆ, ಹೊರಗೆ ಬರುವುದೂ ನನ್ನದೇ ಆಯ್ಕೆ. ನಾನು ಸದನದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಸದಸ್ಯ’ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದರು.
 2. ‘ಕೋವಿಡ್‌ನ ಕಾರಣದಿಂದ ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹಲವು ಬಾರಿ ಪತ್ರ ನೀಡಿದ್ದೇನೆ. ರಾಜ್ಯಸಭೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಆರ್‌ಟಿ–ಪಿಸಿಆರ್‌ ಫಲಿತಾಂಶದ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ನೀಡಬೇಕಿತ್ತು. ಅದು ನನಗೆ ಹಿತಕರವೆನಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಸದನದೊಳಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಮಾಡಿದ್ದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೂ ಹಿತಕರವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತರ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಸದನದ ಒಳಗೆ ಪಾಲಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದರು.

‘ಸಂಸದೀಯ ಸವಲತ್ತುಗಳು’ ಯಾವುವು?

ಸಂಸದೀಯ ಸವಲತ್ತುಗಳು (Parliamentary Privileges), ಮೂಲತಃ ಸದನದ ಸದಸ್ಯರು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಾಮೂಹಿಕವಾಗಿ ಅನುಭವಿಸುವ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ವಿನಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಹಕ್ಕುಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಸದನದ ಸದಸ್ಯರ ವಿರುದ್ಧ ಅಥವಾ ಅವರ ಶಾಸಕಾಂಗ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾದ ಹೇಳಿಕೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ನಾಗರಿಕ ಅಥವಾ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅಂದರೆ ಅವರಿಗೆ ನಾಗರಿಕ ಅಥವಾ ಅಪರಾಧ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು “ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು”.

ಸಂಸದೀಯ ಸವಲತ್ತುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ನಿಬಂಧನೆಗಳು:

 1. ಸಂವಿಧಾನದ 105 ನೇ ಪರಿಚ್ಛೇದದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತು, ಅದರ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಸಮಿತಿಗಳ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಂವಿಧಾನದ 105 ನೇ ವಿಧಿಯು ಎರಡು ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳೆಂದರೆ: ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ವಾಕ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಅದರ ನಡಾವಳಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವ ಹಕ್ಕು.
 2. 1908 ರ ಸಿವಿಲ್ ಪ್ರೊಸೀಜರ್ ಸಂಹಿತೆಯಲ್ಲಿ, ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿದ ಸವಲತ್ತುಗಳ ಹೊರತಾಗಿ, ಸದನಗಳ ಸಭೆ ಅಥವಾ ಅದರ ಸಮಿತಿಯ ಸಭೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ನಲವತ್ತು ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡ ನಲವತ್ತು ದಿನಗಳ ನಂತರ ನಾಗರಿಕ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದಡಿಯಲ್ಲಿ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಬಂಧಿಸುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಸುಪರ್ದಿಗೆ ಪಡೆಯುವುದರಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಮತ್ತು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಕಲ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ.
 3. ಅದೇ ರೀತಿ ಸಂವಿಧಾನದ 194 ನೇ ವಿಧಿಯು ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗಗಳು, ಅದರ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಸಮಿತಿಗಳು ಪಡೆದ ಅಧಿಕಾರಗಳು, ಸವಲತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ವಿನಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಕುರಿತು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಎಂದರೇನು?

ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆಯ ನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಅದು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ದಂಡದ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟ, ಅಧಿಸೂಚಿತ ನಿಯಮಗಳಿಲ್ಲ.

 1. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಸಂಸತ್ತಿನ ಸದನದ ಕಾರ್ಯ ಕಲಾಪಗಳಿಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಅಥವಾ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಅಡ್ಡಿಯುಂಟುಮಾಡುವ ಅಥವಾ ತಡೆಯೊಡ್ಡುವ ಅಥವಾ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸದಸ್ಯ ಅಥವಾ ಅಧಿಕಾರಿಯು ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅಡ್ಡಿಯಾಗುವ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
 2. ಸದನ, ಅದರ ಸಮಿತಿಗಳು ಅಥವಾ ಸದಸ್ಯರ ಭಾಷಣಗಳು, ಸ್ಪೀಕರ್‌ನ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತವಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವುದು, ಸದನದಲ್ಲಿ ಸದಸ್ಯರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸುವುದು, ಸದನದ ನಡಾವಳಿಗಳ ಕುರಿತು ಸುಳ್ಳು ಪ್ರಕಟಣೆ ನೀಡಿ, ಮಾನ ಹಾನಿ ಉಂಟುಮಾಡುವುದು ಇತ್ಯಾದಿಗಳು.
 3. ಯಾವುದೇ ಸದನದ ಯಾವುದೇ ಸದಸ್ಯರಿಂದ ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಚಲನೆಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ನೋಟಿಸ್ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು.

ಲೋಕಸಭೆಯ ಸ್ಪೀಕರ್ / ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಪಾತ್ರ:

ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆಯ ಚಲನೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು, ಲೋಕಸಭೆಯ ಸ್ಪೀಕರ್ / ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮೊದಲ ಹಂತ.

 1. ಲೋಕಸಭೆಯ ಸ್ಪೀಕರ್ / ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಅವರು, ಸವಲತ್ತುಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನು ಸ್ವತಃ ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಸಂಸತ್ತಿನ ಸವಲತ್ತುಗಳ ಸಮಿತಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಬಹುದು.
 2. ಲೋಕಸಭೆಯ ಸ್ಪೀಕರ್ / ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಸಂಬಂಧಿತ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಚಲನೆಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿದರೆ, ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಚಲನೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅನ್ವಯಿಸುವಿಕೆ:

 1. ಸಂವಿಧಾನವು, ಸಂಸತ್ತಿನ ಸದನ ಅಥವಾ ಅದರ ಯಾವುದೇ ಸಮಿತಿಯ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಲು ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುವ ಎಲ್ಲ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಈ ಸದಸ್ಯರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.
 2. ಆದಾಗ್ಯೂ,ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು, ಸಂಸತ್ತಿನ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದ್ದರೂ, ಸಂಸತ್ತಿನ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಸಂವಿಧಾನದ 361 ನೇ ವಿಧಿಯು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳಿಗೆ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಶಾಸಕಾಂಗದ ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾದ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು:

 1. ಸದನದಲ್ಲಿ ಸ್ಪೀಕರ್ ಅಥವಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಸವಲತ್ತು ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಕೆಳಮನೆಯಲ್ಲಿ 15 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ ಮನೆಯಲ್ಲಿ 11 ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
 2. ಸದನದಲ್ಲಿನ ಪಕ್ಷಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಸಮಿತಿಯ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 3. ನಿರ್ಣಯದ ಕುರಿತ ಮೊದಲ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸ್ಪೀಕರ್ ಅಥವಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.
 4. ಮೇಲ್ನೋಟಕ್ಕೆ, ಸವಲತ್ತು ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕಾರ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸ್ಪೀಕರ್ ಅಥವಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಸವಲತ್ತುಗಳ ಸಮಿತಿಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾರೆ.
 5. ಸಮಿತಿಯು,ಆರೋಪಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಗಳಿಂದ ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗ ಮತ್ತು ಅದರ ಸದಸ್ಯರ ಅಪಮಾನವಾಗಿದೆಯೇ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಮುಂದೆ ಅವರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ನಿರೂಪಣೆ ಗೊಂಡಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ.
 6. ಸಮಿತಿಯು ಅರೆ-ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲರಿಂದ ಸ್ಪಷ್ಟೀಕರಣವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದ ನಂತರ, ಅದರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ರಾಜ್ಯ ಶಾಸಕಾಂಗದ ಪರಿಗಣನೆಗೆ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಪ್ರಮುಖ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ವೇದಿಕೆಗಳು, ಅವುಗಳ ರಚನೆ, ಮತ್ತು ಆದೇಶ.

ಸಮುದ್ರ ಕಾನೂನಿನ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶ (UNCLOS):


(UNCLOS (United Nations Convention on the Law of the Sea)

ಸಂದರ್ಭ:

‘ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನಿನ ಮೇಲಿನ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶ’ (UNCLOS) ಕ್ಕೆ  ತನ್ನ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಂಸತ್ತಿಗೆ, ಈ ‘ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನಿ’ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾದ ಸ್ವತಂತ್ರ, ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ನಿಯಮಾಧಾರಿತ ಆದೇಶವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಭಾರತ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಒತ್ತಡಕ್ಕೂ ಮಣಿಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿತು.

ಕಡಲ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡಲು ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ (Indian Ocean Region – IOR) ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಭಾರತವು ಮಾಡಿದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು:

 1. ಭಾರತವು, ನೌಕಾ ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಡಲ ವಲಯದ ಮೇಲೆ ನ್ಯಾವಿಗೇಷನ್/ ಓವರ್‌ಫ್ಲೈಟ್,(overflight) ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ UNCLOS 1982 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಿದಂತೆ ‘ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನಿನ ತತ್ವಗಳು’ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತಡೆರಹಿತ ವಾಣಿಜ್ಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ.
 2. ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನಿನ (UNCLOS) ಕುರಿತ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿ, ಭಾರತವು ‘ಸಮುದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಗರಗಳಲ್ಲಿ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ’ವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ UNCLOS ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಗೌರವಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.
 3. ಈ ‘ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆ’ ಯ (Security and Growth for All in the Region – SAGAR) ಸರ್ಕಾರದ ದೃಷ್ಟಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಭಾರತವು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಾಲುದಾರರೊಂದಿಗೆ ಕಡಲ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ.
 4. ಕಡಲ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಕ್ರಮಗಳು, ಕಡಲ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು, ಕಡಲ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮತ್ತು ಉದ್ಭವಿಸಬಹುದಾದ ಅನಿಶ್ಚತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ನೌಕಾ ಹಡಗುಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನಗಳ ‘ಮಿಷನ್ ಆಧಾರಿತ ನಿಯೋಜನೆ’ ಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನಿನ ಕುರಿತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶದ ಬಗ್ಗೆ (UNCLOS):

ಈ ಕಾನೂನನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯು 1982 ರಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಆದರೆ ಇದು 1994 ರ ನವೆಂಬರ್ ನಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು.

ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನಿನ ಕುರಿತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶ ವು (UNCLOS), ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮುದ್ರ (Territorial Sea) ಮತ್ತು ಪಕ್ಕದ ವಲಯ (Contiguous Zone), ಕಾಂಟಿನೆಂಟಲ್ ಶೆಲ್ಫ್ / ಖಂಡಾವರಣ ಪ್ರದೇಶ, ಉನ್ನತ ಸಮುದ್ರಗಳು (High Seas), ‘ತೆರೆದ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಜೀವ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆ’ ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಏಪ್ರಿಲ್ 1958 ರಲ್ಲಿ ಸಹಿ ಮಾಡಿದ ಜಿನೀವಾ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸಿತು.

 1. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಈ ಒಪ್ಪಂದವು ಹಡಗು ಮತ್ತು ಕಡಲ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಕಾನೂನು ಚೌಕಟ್ಟಾಗಿದೆ.
 2. ಇದನ್ನು ‘ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನೂ’ (Law of the Sea) ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಸಮುದ್ರ ವಲಯವನ್ನು ಐದು ಮುಖ್ಯ ವಲಯಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ – ಆಂತರಿಕ ನೀರು, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಮುದ್ರಗಳು, ಪಕ್ಕದ ವಲಯಗಳು, ವಿಶೇಷ ಆರ್ಥಿಕ ವಲಯಗಳು (EEZ ಗಳು) ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಸಾಗರಗಳು.
 3. ಕಡಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶದ ನ್ಯಾಯವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಒಂದು ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವ UNCLOS ಏಕೈಕ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಪ್ಪಂದವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ಕಡಲ ವಲಯಗಳಿಗೆ ವಿವಿಧ ಕಾನೂನು-ಸ್ಥಾನಮಾನಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನಿನ ಕುರಿತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸಮಾವೇಶವು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಕುರಿತು ಮೂರು ಹೊಸ ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ:

 1. ಸಮುದ್ರದ ಕಾನೂನುಗಾಗಿ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ (International Tribunal for the Law of the Sea).
 2. ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಡಲ ತಳ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (The International Seabed Authority).
 3. ಖಂಡಾವರಣ ಪ್ರದೇಶದ ಮಿತಿಗಳ ಆಯೋಗ (The Commission on the Limits of the Continental Shelf)

Current Affairs

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 3


 

ವಿಷಯಗಳು: ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕ್ರೂಢೀಕರಣ , ಬೆಳವಣಿಗೆ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳು.

ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ:


(Inflation targeting)

 ಸಂದರ್ಭ:

ದೇಶದ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ದರವು ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡ 4.91ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ. ಇದು ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಪ್ರಮಾಣ. ಇದು ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇ.4.48ರಷ್ಟು ದಾಖಲಾಗಿತ್ತು. ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ಬೆಲೆ ಜಾಸ್ತಿ ಆಗಿದ್ದು ಇತರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

 1. ನವೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ನಗರ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಬೆಲೆಗಳಲ್ಲಿ 5.54% ರಷ್ಟು ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ತರಕಾರಿ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಶೇ.7.45ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
 2. ಗ್ರಾಹಕ ಬೆಲೆ ಸೂಚ್ಯಂಕ ಆಧಾರಿತ (ಸಿಪಿಐ) ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚಳ ಆಗಿದ್ದರೂ ಅದು ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್‌ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ನಿಗದಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಗರಿಷ್ಠ ಪ್ರಮಾಣವಾದ ಶೇ 6ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಉಳಿದಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮಂಗಳವಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿರುವ ಅಂಕಿ–ಅಂಶಗಳು ಹೇಳಿವೆ.
 3. ಇಂಧನ ಹಾಗೂ ಆಹಾರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇತರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಹಣದುಬ್ಬರ ಪ್ರಮಾಣವು ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇ 6.1ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ ಆಗಿದೆ. ಇದು ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇ 5.8ರಷ್ಟಿತ್ತು.

ದಯವಿಟ್ಟು ಗಮನಿಸಿ:

 1. ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ವಸ್ತುಗಳ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹಲವು ವಲಯಗಳಲ್ಲಿನ ಉತ್ಪಾದಕರು ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ನವೆಂಬರ್‌ ತಿಂಗಳ ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ದರವು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ತುಸು ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಇದು ಎಂದು ಐಸಿಆರ್‌ಎ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮುಖ್ಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞೆ ಅದಿತಿ ನಾಯರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
 2. ಗ್ರಾಹಕರ ಬೆಲೆ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಪಾಲು ಹೊಂದಿರುವ ಆಹಾರ ವಸ್ತುಗಳ ಬೆಲೆಯು ನವೆಂಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡ 1.87ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ಇವುಗಳ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳವು ಶೇಕಡ 0.85ರಷ್ಟು ಇತ್ತು. ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ ಎಣ್ಣೆಗಳ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳ ಪ್ರಮಾಣವು ಸರಿಸುಮಾರು ಶೇಕಡ 30ರಷ್ಟು ಆಗಿದೆ.
 3. ‘ಸದ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದ್ದೇ ಇದೆ. ಚಳಿಗಾಲ ಶುರುವಾದಾಗ ತರಕಾರಿಗಳ ಬೆಲೆಯು ತುಸು ತಗ್ಗಬಹುದು. ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಇನ್ನುಳಿದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಇರಬಹುದಾದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ನಾಲ್ಕನೆಯ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ನಂತರದಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರ ದರವು ಕಡಿಮೆ ಆಗಬಹುದು’ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಿಕಾಂತ ದಾಸ್ ಅವರು ಹಿಂದಿನ ವಾರ ಹಣಕಾಸು ನೀತಿ ಸಮಿತಿಯ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದರು.

 

ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾಳಜಿಗಳು:

‘ಹೆಚ್ಚಿದ ಹೂಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಸರಕು ವೆಚ್ಚಗಳ ಏರಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ಮೇಲ್ಮುಖ ಬೆಲೆಯ ಒತ್ತಡಗಳು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತವೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಸಗಟು ಬೆಲೆ ಹಣದುಬ್ಬರವು ಐದು ತಿಂಗಳ ಗರಿಷ್ಠ 12.54% ತಲುಪಿದೆ ಎಂಬುದು ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ  ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.‘ಚಿಲ್ಲರೆ ಹಣದುಬ್ಬರ’ದಲ್ಲಿ ನಿರಂತರ ಏರಿಕೆಯು ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

‘ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ’ ಎಂದರೇನು?

 1. ಇದು ನಿಗದಿತ ವಾರ್ಷಿಕ ಹಣದುಬ್ಬರ ದರವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿಯ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನೀತಿಯಾಗಿದೆ.
 2. ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿಯ ತತ್ವವು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಲೆಯ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಮೂಲಕ ‘ಬೆಲೆ ಸ್ಥಿರತೆ’ ಸಾಧಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.

ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ ಚೌಕಟ್ಟು:

ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (RBI) ಕಾಯ್ದೆ 1934 ರ ತಿದ್ದುಪಡಿಯಿಂದ 2016 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ‘ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ ಚೌಕಟ್ಟು’ (Flexible Inflation Targeting Framework) ಜಾರಿಯಲ್ಲಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿಯನ್ನು ಯಾರು ನಿಗದಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ?

ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿದ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕಾಯ್ದೆಯ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿಯನ್ನು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಹಣದುಬ್ಬರ ಗುರಿ:

2016 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 5 ರಿಂದ 2021 ರ ಮಾರ್ಚ್ 31 ರವರೆಗೆ ಪ್ರತಿಶತ 4 ರಷ್ಟು ಗ್ರಾಹಕ ಬೆಲೆ ಸೂಚ್ಯಂಕ (Consumer Price Index) ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ, ಹಣದುಬ್ಬರದ ಗರಿಷ್ಠ ಮಿತಿಯನ್ನು 6 ಪ್ರತಿಶತ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಮಿತಿಯನ್ನು 2 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

 


ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು:


ಲಾಗ್ 4 ಶೆಲ್:

(Log4Shell)

 1. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಅಂತರ್ಜಾಲದಲ್ಲಿ ‘Log4Shell’ ಎಂಬ ದುರ್ಬಲತೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಇದುವರೆಗೆ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ‘ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತಾ ನ್ಯೂನತೆ’ ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
 2. ಈ ದುರ್ಬಲತೆಯು ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಓಪನ್-ಸೋರ್ಸ್ ಲಾಗಿಂಗ್ ಲೈಬ್ರರಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.
 3. ಈ ದುರ್ಬಲತೆಯು ಹ್ಯಾಕರ್‌ಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ ಅನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಧನಗಳು ಅಥವಾ ಸರ್ವರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹಾನಿಕಾರಕ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

Current Affairs

 

ತಬ್ಲಿಘಿ ಮತ್ತು ದಾವಾ:

(Tablighi and Da’wah)

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ‘ತಬ್ಲಿಘಿ’ ಮತ್ತು ದಾವಾ ಗುಂಪನ್ನು (Da’wah group) ‘ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಬೆದರಿಕೆ’ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ನಿಷೇಧಿಸಿದೆ. ದಾವಾ ಗುಂಪನ್ನು ‘ಅಲ್ ಅಹಬಾಬ್’ (Al Ahbab) ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಬಾಲ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರ:

(Baltic Sea)

ಬಾಲ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರವು ಉತ್ತರ ಯುರೋಪ್ ನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಡನ್ (ಸ್ಕ್ಯಾಂಡಿನೇವಿಯನ್ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾದ ಒಂದು ಭಾಗ), ಫಿನ್ಲ್ಯಾಂಡ್, ರಷ್ಯಾ, ಎಸ್ಟೋನಿಯಾ, ಲಾಟ್ವಿಯಾ, ಲಿಥುವೇನಿಯಾ, ಪೋಲೆಂಡ್, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಡೆನ್ಮಾರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಅನೇಕ ದ್ವೀಪಗಳಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ.


 • Join our Official Telegram Channel HERE for Motivation and Fast Updates
 • Subscribe to our YouTube Channel HERE to watch Motivational and New analysis videos