Print Friendly, PDF & Email

[ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಚಲಿತ ಘಟನೆಗಳು ] ದಿನಾಂಕ – 6ನೇ ಜುಲೈ 2021

 

ಪರಿವಿಡಿ:

 ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 2:

1. ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್.

2. ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ.

3. ಚೀನಾವನ್ನು ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಎಂದು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಿದ

 

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 3:

1. ಆಂಟಿ ಮೆಥನೋಜೆನಿಕ್ ಫೀಡ್ ಸಪ್ಲಿಮೆಂಟ್: ಹರಿತ್ ಧಾರಾ.

2. ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಧ್ರುವೀಯ (ಅರೋರಾಗಳು) ಜ್ಯೋತಿಗಳು.

3. ಹೊಸ IT ನಿಯಮಗಳು.

4. IT ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 66

 

ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು:

1. ಬಿಹಾರದ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಟೈಗರ್ ರಿಸರ್ವ್ (VTR).

2. ಡಿಜಿಟಲ್ ವಾಣಿಜ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಮುಕ್ತ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ (ONDC).

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 1


 

ವಿಷಯಗಳು: ಭೂಕಂಪಗಳು, ಸುನಾಮಿ, ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಚಂಡಮಾರುತ ಮುಂತಾದ ಪ್ರಮುಖ ಭೌಗೋಳಿಕ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು, ಭೌಗೋಳಿಕ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸ್ಥಳ- ನಿರ್ಣಾಯಕ ಭೌಗೋಳಿಕ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು (ಸಾಗರಗಳು ಮತ್ತು ಐಸ್-ಕ್ಯಾಪ್ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ) ಮತ್ತು ಸಸ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳು.

ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಧ್ರುವೀಯ (ಅರೋರಾಗಳು) ಜ್ಯೋತಿಗಳು:


(Discrete auroras on Mars)

 

ಸಂದರ್ಭ:

ಈ ವರ್ಷದ ಫೆಬ್ರವರಿಯಿಂದ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹವನ್ನು ಪರಿಭ್ರಮಿಸುತ್ತಿರುವ ಯುಎಇಯ ಹೋಪ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯು (UAE’s Hope spacecraft),ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ‘ಪ್ರಜ್ವಲಿಸುವ ದೀಪಗಳ’ (glowing lights) ಚಿತ್ರಿಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದಿದೆ. ಈ ದೀಪಗಳನ್ನು ಡಿಸ್ಕ್ರೀಟ್ ಅರೋರಾಸ್’ (Discrete Auroras) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಈ ಅರೋರಾಗಳ ವಿಶಿಷ್ಟತೆ:

ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವಗಳ ಬಳಿ ಮಾತ್ರ ಕಂಡುಬರುವ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅರೋರಾ (ಧ್ರುವ ಜ್ಯೋತಿ) ಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅರೋರಾಗಳು ರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗ್ರಹದ ಸುತ್ತಲೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.

 

ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ‘ಪೋಲಾರ್ ಲೈಟ್ಸ್’ ಉಗಮಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು:

 1. ಸೂರ್ಯನ ಮೇಲ್ಮೈಯಿಂದ ಹೊರಸೂಸಲ್ಪಟ್ಟ ಚಾರ್ಜ್ಡ್ ಕಣಗಳು-ಸೌರ ಮಾರುತ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತವೆ-ಭೂಮಿಯ ವಾತಾವರಣಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ, ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಧ್ರುವೀಯ ಬೆಳಕು’ ಅಥವಾ ‘ಅರೋರಾ’ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
 2. ಈ ಸೌರ ಕಣಗಳು ಹಾನಿಕಾರಕ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಜೀವನವನ್ನು ಈ ಸೌರ ಮಾರುತಗಳಿಂದ ಭೂಮಿಯ ಭೂಕಾಂತೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
 3. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಸೌರ ಮಾರುತದ ಕೆಲವು ಕಣಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಕೆಳಕ್ಕೆ ಹರಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿನ ವಿವಿಧ ಅನಿಲಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಿ ರಾತ್ರಿ ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕಿನ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ.
 4. ಈ ಬೆಳಕನ್ನು ಅರೋರಾ’ ಅಥವಾ ಧ್ರುವೀಯ ಜ್ಯೋತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಭೂಮಿಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಕ್ಷಾಂಶ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ (called the auroral oval –ಅರೋರಲ್ ಅಂಡಾಕಾರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ) ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

 

ಅರೋರಾ ಬೋರಿಯಾಲಿಸ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರಾಲಿಸ್:

 1. ನಮ್ಮ ಭೂ ಗೋಳದ ಉತ್ತರ ಭಾಗದಲ್ಲಿನ, ಧ್ರುವ ಜ್ಯೋತಿಗಳನ್ನು ಅರೋರಾ ಬೋರಿಯಾಲಿಸ್ (aurora borealis)  ಅಥವಾ ನಾರ್ದರ್ನ್ ಲೈಟ್ಸ್ /ಉತ್ತರ ಧ್ರುವೀಯ ಜ್ಯೋತಿ  ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
 2. ಆದರೆ, ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಅರೋರಾ ಆಸ್ಟ್ರಾಲಿಸ್’ (aurora australis) ಅಥವಾ ಸದರ್ನ್ ಲೈಟ್ಸ್ ಸೌತ್ ಪೋಲಾರ್ ಲೈಟ್ / ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವೀಯ ಜ್ಯೋತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂಟಾರ್ಕ್ಟಿಕಾ, ಚಿಲಿ, ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಕ್ಷಾಂಶಗಳಿಂದ ಇದನ್ನು ನೋಡಬಹುದು.

 

ಮಂಗಳದ ಅರೋರಾಗಳು ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ?

 1. ಭೂಮಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ಬಲವಾದ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರವಿದೆ, ಆದರೆ ಮಂಗಳನ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರವು ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಿರ್ಜೀವವಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ, ಮಂಗಳನ ಒಳಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಕರಗಿದ ಕಬ್ಬಿಣವು ತಣ್ಣಗಾಗಿದೆ. ಗ್ರಹದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಕಬ್ಬಿಣದ ಅಂಶವು ಗ್ರಹದ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.
 2. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಂಗಳದಲ್ಲಿ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮಂಗಳದ ಹೊರಪದರವು ಗಟ್ಟಿಯಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ಇನ್ನೂ ಅಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದ ಕಾಂತೀಯತೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
 3. ಆದ್ದರಿಂದ, ಭೂಮಿಯು ಆಯಸ್ಕಾಂತದಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಭೂಮಿಯಂತಲ್ಲದೆ, ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಕಾಂತೀಯತೆಯ ಅಸಮವಾಗಿ ವಿತರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಗ್ರಹದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿಕೊಂಡಿವೆ ಮತ್ತು ಕಾಂತೀಯ ದಿಕ್ಕು ಮತ್ತು ಬಲದಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತವೆ.
 4. ಈ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದ ಕಾಂತೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಸೌರ ಮಾರುತವನ್ನು ಮಂಗಳದ ವಾತಾವರಣದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ತಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಆ ಮೂಲಕ ಚಾರ್ಜ್ಡ್ ಕಣಗಳು ಭೂಮಿಯಂತೆ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಅಣುಗಳು ಮತ್ತು ಪರಮಾಣುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಗ್ರಹದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೇಲ್ಮೈ ಮೇಲೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ” ಅರೋರಾಗಳು ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

 

ಮಹತ್ವ:

ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಅರೋರಾಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವುದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಇತರ ಅಂಶಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಕೆಂಪು ಗ್ರಹವು ತನ್ನ ಕಾಂತಕ್ಷೇತ್ರ ಮತ್ತು ದಪ್ಪ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಏಕೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವುಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 2


 

ವಿಷಯಗಳು: ಶಾಸನಬದ್ಧ, ನಿಯಂತ್ರಕ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಅರೆ-ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು.

ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್:


(Solicitor General)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ (ಟಿಎಂಸಿ) ಸಂಸದರ ನಿಯೋಗ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿತು.“ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ದುಷ್ಕೃತ್ಯ” ಮತ್ತು “ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಸಮರ್ಪಕತೆ” ಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ‘ತುಷಾರ್ ಮೆಹ್ತಾ’ರನ್ನು ಭಾರತದ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್’ (Solicitor General of India) ಹುದ್ದೆಯಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಬೇಡಿಕೆ ಇಟ್ಟಿತ್ತು. ಏಕೆಂದರೆ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ತುಷಾರ್ ಮೆಹ್ತಾ ಅವರು ಬಿಜೆಪಿ ಶಾಸಕ ಸುವೆಂಡು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಭೆ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಿಯೋಗವು ಆರೋಪಿಸಿದೆ.

 

ಏನಿದು ಸಮಸ್ಯೆ?

2016 ರ ನಾರದಾ ಟೇಪ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸುವೆಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯವರು ಆರೋಪಿಯಾಗಿದ್ದು, ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಟಿಎಂಸಿ ನಾಯಕರ ವಿರುದ್ಧದ ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಕಲ್ಕತ್ತಾ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಮೆಹ್ತಾ ಅವರು ಸಿಬಿಐ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

 1. ಭಾರತದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಕಾನೂನು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ಸಿಬಿಐಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಟರ್ ಆಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡಿರುವ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಮತ್ತು ಅದೇ ಏಜೆನ್ಸಿಯಿಂದ ತನಿಖೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಆರೋಪಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನಡುವಿನ ಸಭೆಯು, ಅನುಚಿತತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಗಂಭೀರ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
 2. ಅಲ್ಲದೆ, ಇಂತಹ ಸಭೆಗಳು ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಂಗದಲ್ಲಿನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

 

ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್- ಪ್ರಮುಖ ಸಂಗತಿಗಳು:

 1. ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ದೇಶದ ಎರಡನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಕಾನೂನು ಅಧಿಕಾರಿ.
 2. ಅವರು ಭಾರತದ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್, ಅತ್ಯುನ್ನತ ಕಾನೂನು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಅಧೀನರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.
 3. ಅವರು ಕಾನೂನು ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.
 4. ಪ್ರಧಾನಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್‌ನ ನೇಮಕಾತಿ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಅವರನ್ನು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ನೇಮಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಕರ್ತವ್ಯಗಳು:

 1. ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಅಥವಾ ವಹಿಸಿಕೊಟ್ಟಿರುವ ಕಾನೂನು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಲಹೆ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿದ ಅಥವಾ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಕಾನೂನು ಸ್ವರೂಪದ ಇತರ ಕರ್ತವ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು.
 2. ಅಗತ್ಯವಿದ್ದಾಗ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಒಂದು ಪಕ್ಷವಾಗಿ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುವ ಅಥವಾ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ (ಸೂಟ್‌ಗಳು, ರಿಟ್ ಅರ್ಜಿಗಳು, ಮೇಲ್ಮನವಿ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ) ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಪರವಾಗಿ ಹಾಜರಾಗುತ್ತಾರೆ.
 3. ಸಂವಿಧಾನದ 143 ನೇ ವಿಧಿ ಅನ್ವಯ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಾರೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಆರೋಗ್ಯ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ವಲಯ / ಸೇವೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಷಯಗಳು.

ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ:


(NIPUN Bharat Programme)

ಸಂದರ್ಭ:

ಕೇಂದ್ರ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವರು ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಬಗ್ಗೆ:

 1. NIPUN ಎಂದರೆ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಮೂಲಕ ಓದುವುದು ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾವೀಣ್ಯತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉಪಕ್ರಮ (National Initiative for Proficiency in Reading with Understanding and Numeracy– NIPUN).
 2. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವಾಲಯವು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಉಪಕ್ರಮವಾಗಿದೆ.
 3. ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷರತಾ ಇಲಾಖೆ ಜಾರಿಗೆ ತರಲಿದೆ.
 4. ಗುರಿ: 2026-27ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ,ದೇಶದ ಪ್ರತಿ ಮಗು ಗ್ರೇಡ್ III ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ಸಾಕ್ಷರತೆ ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯೆ-ಎಣಿಕೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
 5. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು 3 ರಿಂದ 9 ವರ್ಷದ ಮಕ್ಕಳ ಕಲಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ.

 

ಅನುಷ್ಠಾನ:

ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಯೋಜನೆಯಾದ ಸಮಗ್ರ ಶಿಕ್ಷಣದ ಆಶ್ರಯದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ-ರಾಜ್ಯ- ಜಿಲ್ಲಾ-ಬ್ಲಾಕ್-ಶಾಲಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಐದು ಹಂತದ ಅನುಷ್ಠಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುವುದು.

 

ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಕೇಂದ್ರ ಬಿಂದುಗಳು:

 1. ಮಿಷನ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಮಗುವಿನ ಸಮಗ್ರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಭೌತಿಕ ಮತ್ತು ಚಲನಶೀಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಸಾಮಾಜಿಕ-ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಸಾಕ್ಷರತೆ ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಅರಿವಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ಜೀವನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮುಂತಾದ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಅವಲಂಬಿತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಲಾಗುವುದು.
 2. ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಗಳು, ಶಿಕ್ಷಕರು, ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು, ಮಕ್ಕಳ ನಿಜವಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಮತ್ತು ದೇಶವು ಹೊಸ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ತಲುಪಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ.

 

ನಿಪುಣ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು:

 1. ಮೂಲಭೂತ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರಿಂದಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು ಶಾಲೆ ಬಿಡುವುದನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಥಮಿಕದಿಂದ ಹಿರಿಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮತ್ತು ಪ್ರೌಢಶಾಲಾ ಹಂತಗಳಿಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆ ದರವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.
 2. ಚಟುವಟಿಕೆ ಆಧಾರಿತ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಅನುಕೂಲಕರ ಕಲಿಕೆಯ ವಾತಾವರಣವು ಶಿಕ್ಷಣದ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.
 3. ಆಟಿಕೆ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಅನುಭವಿ ಕಲಿಕೆಯಂತಹ ನವೀನ ಶಿಕ್ಷಣ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ತರಗತಿಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಸಂತೋಷದಾಯಕ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡುವ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 4. ಶಿಕ್ಷಕರ ತೀವ್ರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವೃದ್ಧಿಯು ಅವರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣಶಾಸ್ತ್ರವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಆರೋಗ್ಯ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ವಲಯ / ಸೇವೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಷಯಗಳು.

ಚೀನಾವನ್ನು ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಎಂದು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಿದ WHO:


(China is certified malaria-free by WHO)

ಸಂದರ್ಭ:

70 ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರಯತ್ನದ ನಂತರ, ಚೀನಾಕ್ಕೆ WHO ಯಿಂದ ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ – ಇದು 1940 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 30 ದಶಲಕ್ಷ ರೋಗಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ದೇಶಕ್ಕೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಾಧನೆಯಾಗಿದೆ.

 1. 3 ದಶಕಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ಪಡೆದ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪಶ್ಚಿಮ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದ ಮೊದಲ ದೇಶವಾಗಿದೆ ಚೀನಾ.
 2. ಈ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ WHO ದ ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ (1981), ಸಿಂಗಾಪುರ್ (1982) ಮತ್ತು ಬ್ರೂನಿ ದಾರುಸ್ಸಲಾಮ್ (1987) ಸೇರಿವೆ.
 3. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಎಲ್ ಸಾಲ್ವಡಾರ್ (2021), ಅಲ್ಜೀರಿಯಾ (2019) ಸೇರಿದಂತೆ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ, 40 ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಿಗೆ WHO ಯಿಂದ ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

 

ಯಶಸ್ಸಿನ ಕೀಲಿ ಕೈಗಳು- ಚೀನಾ ಕೈಗೊಂಡ ಕ್ರಮಗಳು:

 1. ಚೀನಾ ತನ್ನ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವಾ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಅನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ಯಾಕೇಜಿನ ಭಾಗವಾಗಿ, ಕಾನೂನು ಅಥವಾ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಚೀನಾದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಜನರಿಗೆ ಮಲೇರಿಯಾ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಕೈಗೆಟುಕುವ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಚೀನಾದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲ ಜನರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
 2. ಚೀನಾದ ಈ ಯಶಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ‘ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಬಹು-ವಲಯ ಸಹಕಾರ’ ಸಹ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ. 2010 ರಲ್ಲಿ, ಚೀನಾದ ಆರೋಗ್ಯ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಹಣಕಾಸು, ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ 13 ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಮಲೇರಿಯಾವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ಮುಂದಾದವು.
 3. “1-3-7” ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ: “1” ಮಲೇರಿಯಾ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಲು ಆರೋಗ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ದಿನದ ಗಡುವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ; 3 ನೇ ದಿನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಹರಡುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ; ಮತ್ತು, 7 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ರೋಗವು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸೂಕ್ತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

 

WHO: ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣ:

 1. ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಅನಾಫಿಲಿಸ್ ಸೊಳ್ಳೆಗಳಿಂದ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಮಲೇರಿಯಾ ಹರಡುವ ಸರಪಳಿಯನ್ನು ಒಂದು ದೇಶ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ತಡೆದಿದೆ ಎಂದು ದೇಶವು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದಾಗ WHO “ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣ” (Malaria-Free Certification) ನೀಡುತ್ತದೆ.
 2. ಈ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಗಳಿಸಲು ಬಯಸುವ ದೇಶವು ರೋಗದ ಮರು-ಸೋಂಕನ್ನು ತಡೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸಹ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕು.
 3. ಮಲೇರಿಯಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣವನ್ನು ನೀಡುವ ಅಂತಿಮ ತೀರ್ಮಾನವು ಸ್ವತಂತ್ರ ಮಲೇರಿಯಾ ಎಲಿಮಿನೇಷನ್ ಸರ್ಟಿಫಿಕೇಶನ್ ಪ್ಯಾನೆಲ್ (Malaria Elimination Certification Panel – MECP) ಯ ಶಿಫಾರಸ್ಸಿನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

 

WHO ವಿಶ್ವ ಮಲೇರಿಯಾ ವರದಿ 2020 ರ ಪ್ರಮುಖ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು:

 1. ಮಲೇರಿಯಾ ಹೊರೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದೆ.
 2. 2018 ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 2019 ರಲ್ಲಿ 17.6% ನಷ್ಟು ಕುಸಿತವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಏಕೈಕ ಉನ್ನತ ಸ್ಥಳೀಯ ದೇಶ ಭಾರತ.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ : 3


 

ವಿಷಯಗಳು: ನೇರ ಮತ್ತು ಪರೋಕ್ಷ ಕೃಷಿ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಬೆಂಬಲ ಬೆಲೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳು; ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿತರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ – ಉದ್ದೇಶಗಳು, ಕಾರ್ಯಗಳು, ಮಿತಿಗಳು, ಸುಧಾರಣೆಗಳು; ಬಫರ್ ಸ್ಟಾಕ್ ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳು; ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮಿಷನ್; ಪಶುಸಂಗೋಪನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ.

ಆಂಟಿ ಮೆಥನೋಜೆನಿಕ್ ಫೀಡ್ ಸಪ್ಲಿಮೆಂಟ್: ಹರಿತ್ ಧಾರಾ:


(Anti-Methanogenic Feed Supplement: Harit Dhara)

 ಸಂದರ್ಭ:

ಭಾರತೀಯ ಕೃಷಿ ಸಂಶೋಧನಾ ಮಂಡಳಿ (Indian Council of Agricultural Research) ಮೆಥನೋಜೆನಿಕ್ ವಿರೋಧಿ ಫೀಡ್ ಪೂರಕ  (Anti-Methanogenic Feed Supplement)ವಾದ ‘ಹರಿತ್ ಧಾರಾ’ (Harit Dhara) ವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ.

 

ಈ ಪೂರಕದ ಮಹತ್ವ:

ಈ ಪೂರಕವು ಜಾನುವಾರು ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು 17-20% ರಷ್ಟು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾಲು ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

 

ಹರಿತ್ ಧಾರಾ ಎಂದರೇನು?

ಇದನ್ನು ಟ್ಯಾನಿನ್ ಭರಿತ  (Tannin-rich)  ಸಸ್ಯ ಆಧಾರಿತ ಮೂಲಗಳಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಟ್ಯಾನಿನ್ಗಳು, ಕಹಿ ಮತ್ತು ಸಂಕೋಚಕ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಸಸ್ಯಗಳು ರುಮೆನ್ ನಿಂದ ಪ್ರೊಟೊಜೋವಾವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಅಥವಾ ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಿವೆ.

 

ಪ್ರಯೋಜನಗಳು:

 1. ಇದು ರುಮೆನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪ್ರೊಟೊಜೋವಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮಾಣುಜೀವಿಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಬನ್ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ (CO2) ಅನ್ನು ಮೀಥೇನ್‌ಗೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಆರ್ಕಿಯಾಗೆ (ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದಂತೆಯೇ ರಚನೆ) ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
 2. ಈ ಪೂರಕವನ್ನು ಬಳಸಿದ ನಂತರ ಹುದುಗುವಿಕೆ (Fermentation) ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರೋಪಿಯೋನಿಕ್ (Propionic Acid) ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಲ್ಯಾಕ್ಟೋಸ್ (ಹಾಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ) ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ದೇಹದ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 3. ಮೀಥೇನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿನ ಇಳಿಕೆ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ಹಾಲುಕರೆಯುವ ಹಸು ಅಥವಾ ಎಮ್ಮೆ ದಿನಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 200 ಲೀಟರ್, ಯುವ ಹೈಫರ್ಸ್ 85-95 ಲೀಟರ್ ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕ ಕುರಿ 20-25 ಲೀಟರ್ ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುತ್ತದೆ, ಈ ದನಕರುಗಳಿಗೆ ‘ಹರಿತ್ ಧಾರಾ’ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುವುದರಿಂದ ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಐದನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು.

 

ಜಾನುವಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಮೀಥೇನ್ ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ?

ರುಮೆನ್ (Rumen) ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಂದ ಮೀಥೇನ್ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

 1. ಜಾನುವಾರುಗಳು, ಸೆಲ್ಯುಲೋಸ್, ಫೈಬರ್, ಪಿಷ್ಟ, ಸಕ್ಕರೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದ ತಿನ್ನುವ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯು ದನಗಳ ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ‘ನಾಲ್ಕು ಕೋಣೆಗಳಲ್ಲಿ’ ರುಮೆನ್ ಮೊದಲನೆಯದು. ಮತ್ತಷ್ಟು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಇವು ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳಿಂದ ಹುದುಗುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ಒಡೆಯುತ್ತವೆ.
 2. ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಹುದುಗುವಿಕೆ CO2 ಮತ್ತು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಮೀಥೇನ್ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ರುಮೆನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳು (ಆರ್ಕಿಯಾ) ಇವುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ.

 

ಕಾಳಜಿಗಳು ಯಾವುವು / ದನಗಳಿಂದ ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ನಾವು ಏಕೆ ಮಿತಿಗೊಳಿಸಬೇಕು?

 1. 100 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೀಥೇನ್‌ನ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಸಂಭಾವ್ಯತೆಯು ಇಂಗಾಲದ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಗಿಂತ (CO2) 25 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಬಲ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲವಾಗುತ್ತದೆ.
 2. 2019 ರ ಜಾನುವಾರುಗಳ ಜನಗಣತಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜಾನುವಾರುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 193.46 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಗಿದ್ದು, 109.85 ಮಿಲಿಯನ್ ಎಮ್ಮೆಗಳು, 148.88 ಮಿಲಿಯನ್ ಆಡುಗಳು ಮತ್ತು 74.26 ಮಿಲಿಯನ್ ಕುರಿಗಳಿವೆ.
 3. ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ದನಗಳಿಂದ ಹೊರಸೂಸುವ 90 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ವರ್ಷಕ್ಕೆ 9.25 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ ನಿಂದ 14.2 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುತ್ತದೆ.
 4. ಕೃಷಿ ಅವಶೇಷಗಳಾದ ಗೋಧಿ / ಭತ್ತದ ಒಣಹುಲ್ಲಿನ ಮತ್ತು ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳ, ಸೋರ್ಗಮ್ ಅಥವಾ ಬಜ್ರಾ ಸ್ಟೊವರ್ – ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರೂಮಿನಂಟ್ ಗಳು ತಮ್ಮ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ದೇಶದ ಪ್ರತಿರೂಪಗಳಿಗಿಂತ 50-100% ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ, ಈ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸುಲಭವಾಗಿ ಹುದುಗುವ / ಜೀರ್ಣವಾಗುವ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳು, ಸಂರಕ್ಷಿತ ಫೀಡ್‌ಗಳು (silages) ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಮೇವನ್ನು ದನಕರುಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಸಂವಹನ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸವಾಲುಗಳು, ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳ ಪಾತ್ರ, ಸೈಬರ್ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಮೂಲಗಳು; ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಅಕ್ರಮ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಅದರ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ.

ಹೊಸ IT ನಿಯಮಗಳು:


(New IT rules)

 ಸಂದರ್ಭ:

ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ದೈತ್ಯ ಟ್ವಿಟರ್ ಇಂಕ್ ಭಾರತದ ಹೊಸ ಐಟಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು (ಮೇ 26 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿದೆ) ಅನುಸರಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರವು ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಹೊಸ ಐಟಿ ನಿಯಮಗಳು ಈ ನೆಲದ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಅದನ್ನು ಪಾಲಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

 

ಪರಿಣಾಮಗಳು:

 1. ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಣೆ ಮಾಡದಿರುವುದು ಐಟಿ ನಿಯಮಗಳ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಟ್ವಿಟರ್ “ಮಧ್ಯವರ್ತಿ” ಯಾಗಿ ತನ್ನ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
 2. ‘ಮಧ್ಯವರ್ತಿ’ ಸ್ಥಿತಿಯು ಟ್ವಿಟರ್ ತನ್ನ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ನಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಡೇಟಾದ ಮೇಲೆ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯಿಂದ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಈ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ದೂರುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಟ್ವಿಟರ್ ಹೊಣೆಗಾರನಾಗುತ್ತಾನೆ.

 

ನಿಯಮಗಳು ಏನು ಹೇಳುತ್ತವೆ?

ಟ್ವಿಟರ್ ಇಂಕ್ ಐಟಿ ಕಾಯ್ದೆ 2000 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 2 (1) (ಡಬ್ಲ್ಯೂ) ಮತ್ತು ಐಟಿ ರೂಲ್ಸ್ 2021 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಧ್ಯವರ್ತಿ (Significant Social Media Intermediary)  ಯ ಒಂದು ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ‘ಮಧ್ಯವರ್ತಿ’ ಆಗಿದೆ.

 1. SSMI ಗಳು ಮುಖ್ಯ ಅನುಸರಣೆ ಅಧಿಕಾರಿ, ನೋಡಲ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಮತ್ತು ಕುಂದುಕೊರತೆ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ –ಐಟಿ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಇವರೆಲ್ಲರೂ ಭಾರತದ ನಿವಾಸಿಗಳಾಗಿರಬೇಕು.

 

ಹಿನ್ನೆಲೆ:

ಫೆಬ್ರವರಿ 25 ರಂದು,ಕೇಂದ್ರವು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ (ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ನೀತಿ ಸಂಹಿತೆ) ನಿಯಮಗಳು 2021 (the Information Technology (Intermediary Guidelines and Digital Media Ethics Code) Rules 2021) ಅನ್ನು  ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯ್ದೆ 2000 ರ ಸೆಕ್ಷನ್ 87 (2) ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಚಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿನ ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ (ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು) ನಿಯಮಗಳು 2011 (Information Technology (Intermediary Guidelines) Rules 2011),ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ರೂಪಿಸಿತು. ಇದು ಮೇ 26 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ.

 

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳ ಅವಲೋಕನ:

 1. ಇದು OTT ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಗಳಿಗೆ ಕುಂದುಕೊರತೆ ನಿವಾರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ದುರುಪಯೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ತಮ್ಮ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸೋಶಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾದ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಇದು ಅತ್ಯವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ.
 2. ಮಹತ್ವದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮುಖ್ಯ ಅನುಸರಣೆ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು(chief compliance officer) ನೇಮಿಸುವುದು ಸಹ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ 24 × 7 ಸಮನ್ವಯಕ್ಕಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳು (social media intermediaries ) ನೋಡಲ್ ಸಂಪರ್ಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು (nodal contact person)ನೇಮಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.
 3. ಕುಂದುಕೊರತೆ ನಿವಾರಣಾ ಅಧಿಕಾರಿ: ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ದೂರುಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಕುಂದುಕೊರತೆ ನಿವಾರಣಾ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ದೂರನ್ನು 24 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ ದಾಖಲಿಸಿಕೊಂಡು 15 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಿಲೇವಾರಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
 4. ವಿಷಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು: ಬಳಕೆದಾರರ ಘನತೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರ – ಬಹಿರಂಗಗೊಂಡ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಖಾಸಗಿ ಅಂಗಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಥವಾ ನಗ್ನತೆ ಅಥವಾ ಲೈಂಗಿಕ ಕ್ರಿಯೆ ಅಥವಾ ಸೋಗು ಹಾಕುವಿಕೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದೂರುಗಳಿದ್ದರೆ – ದೂರು ನೀಡಿದ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಒಳಗೆ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಗಳು ಕ್ರಮಕೈಗೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.
 5. ಮಾಸಿಕ ವರದಿ: ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಒಟ್ಟು ದೂರುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರದ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಮಾಸಿಕ ವರದಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
 6. ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಕಾಶಕರಿಗೆ ಮೂರು ಹಂತದ ನಿಯಂತ್ರಣ ಇರುತ್ತದೆ – ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ,ನಿವೃತ್ತ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಅಥವಾ ಶ್ರೇಷ್ಠ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನೇತೃತ್ವದ ಸ್ವಯಂ-ನಿಯಂತ್ರಕ ಸಂಸ್ಥೆ, ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಸಂಹಿತೆಗಳು ಮತ್ತು ಕುಂದುಕೊರತೆ ನಿವಾರಣಾ ಸಮಿತಿ ಸೇರಿದಂತೆ,ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ.

 

ಮಹತ್ವದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಎಂದರೇನು? ಮತ್ತು ಅದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಡೆದ ಲಾಭಗಳು ಯಾವುವು?

ಹೊಸ ಮಾನದಂಡಗಳ ಪ್ರಕಾರ, 50 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನೋಂದಾಯಿತ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ‘ಮಹತ್ವದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳು’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸದಿದ್ದರೆ ಆಗುವ ಪರಿಣಾಮಗಳು:

 1. ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ದೈತ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಾದ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್, ಟ್ವಿಟರ್, ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್ ಮತ್ತು ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಮೆಸೆಂಜರ್ ಹೊಸ ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸದಿದ್ದರೆ ನಿಷೇಧವನ್ನು(could face a ban) ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
 2. ಅವರು “ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳು” ಎಂಬ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಸಹ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಪರಿಷ್ಕೃತ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸದಿದ್ದರೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಹೊಣೆಗಾರರಾಗಬಹುದು.

 

ಸಂಬಂಧಿತ ಕಳವಳಗಳು:

 1. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಹಲವು ಉದ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ಅನುಸರಣಾ ವಿಂಡೋಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿವೆ.
 2. ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಐಟಿ ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 79 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುವ ‘ಸುರಕ್ಷಿತ ಬಂದರು’ (ಸೇಫ್ ಹಾರ್ಬರ್ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು) ಭದ್ರತೆ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದಿರುವ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.
 3. ಇದು,ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳ ಅನುಸರಣೆಗಾಗಿ ನೌಕರರ ಮೇಲೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ಹೇರಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದಾದ, ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಷರತ್ತನ್ನು ಮರು-ಪರಿಶೀಲಿಸುವಂತೆ ಅವರು ವಿನಂತಿಸಿದ್ದಾರೆ, ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸುವ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಕೈಬಿಡಬೇಕೆಂದು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.
 4. ಎಂಡ್-ಟು-ಎಂಡ್ ಎನ್‌ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ಪ್ಲ್ಯಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೊದಲ ಮೂಲ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅಥವಾ ಒರಿಜಿನೇಟರ್ ನ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಆದೇಶವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಯ ಭದ್ರತಾ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಇದು ಇಡೀ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಪ್ರತಿಕೂಲ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಸೈಬರ್‌ ದಾಳಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿಸಬಹುದು.
 5. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ದತ್ತಾಂಶ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಆದೇಶವು ಭದ್ರತಾ ಅಪಾಯಗಳು ಮತ್ತು ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಕೀರ್ಣತೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಭಾರತ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಬಳಕೆದಾರರ ಗೌಪ್ಯತೆಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಏಕೀಕರಣದ ಮೊದಲು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಸಂವಹನ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸವಾಲುಗಳು, ಆಂತರಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳ ಪಾತ್ರ, ಸೈಬರ್ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಮೂಲಗಳು; ಸೈಬರ್ ಭದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಅಕ್ರಮ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಅದರ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ.

IT ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 66 A:


(Section 66A of the IT Act)

 ಸಂದರ್ಭ:

ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯ್ದೆಯ 66 ಎ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಅನ್ನು 2015ರಲ್ಲಿಯೇ ರದ್ದುಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಾಗಿದ್ದರೂ ಈ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಅಡಿಯಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಾಗುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಸೋಮವಾರ ಆಘಾತ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವವರ ವಿರುದ್ಧ ಈ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದೂರು ದಾಖಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

 

ಏನಿದು ಸಮಸ್ಯೆ?

ಐಟಿ ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ’ ಅನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ 7 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಮಾರ್ಚ್ 2021 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಒಟ್ಟು 745 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಇನ್ನೂ 11 ರಾಜ್ಯಗಳ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳ ಮುಂದೆ ಬಾಕಿ ಉಳಿದಿವೆ ಮತ್ತು ಇದರಲ್ಲಿ ಐಟಿ ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಪಿಗಳನ್ನು ಅಪರಾಧಗಳಿಗಾಗಿ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

 

ಹಿನ್ನೆಲೆ:

ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ ಅನ್ನು “ಕ್ರೂರ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಹಲವಾರು ಮುಗ್ಧ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಬಂಧನಕ್ಕೆ ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಆಕ್ರೋಶಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಇದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಇದನ್ನು ಮಾರ್ಚ್, 2015 ರಲ್ಲಿ ಶ್ರೇಯಾ ಸಿಂಘಾಲ್ ವಿ. ಯೂನಿಯನ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಅಸಂವಿಧಾನಿಕ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿತು.

‘ಈಗ ಏನು ಆಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ನಿಮಗೆ ಆಘಾತಕಾರಿ ಅನಿಸುತ್ತಿಲ್ಲವೇ? 2015ರಲ್ಲಿಯೇ ಇದನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿದ ತೀರ್ಪು ಬಂದಿದೆ. ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಈಗಲೂ ಬಳಕೆ ಆಗುತ್ತಿರುವುದು ಆಘಾತಕಾರಿ. ಇದು ಭಯಾನಕ’ ಎಂದು ಪೀಠವು ಹೇಳಿದೆ.

 

ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಅಸಿಂಧುಗೊಳಿಸಿತು?

ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ ಸಂವಿಧಾನದ ಆರ್ಟಿಕಲ್ 19 (1) (ಎ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಕ್ಕನ್ನು’ ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿ, ವಿಪರೀತವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಸ್ಸಂದಿಗ್ಧವಾಗಿ ಆಕ್ರಮಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಹಕ್ಕಿನ ಮೇಲೆ ವಿಧಿಸಬಹುದಾದ ಸಮಂಜಸವಾದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ನಡುವಿನ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸರ್ವೋಚ್ಛ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಗಮನಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ನಿಬಂಧನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಪರಾಧಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು ಮುಕ್ತ-ಮುಕ್ತ  (open-ended) ಮತ್ತು ಸ್ಪಷ್ಟೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ.

ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಾಯ್ದೆಯ 66 ಎ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಸಂವಿಧಾನದ 19(1) (ಎ) ವಿಧಿ (ವಾಕ್‌ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ) ಮತ್ತು ವಿಧಿ 19 (2)ರ (ನ್ಯಾಯಯುತ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು) ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು 2015ರ ಮಾರ್ಚ್‌ 24ರಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಆದೇಶ ನೀಡಿ, ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಅನ್ನು ವಜಾ ಮಾಡಿತ್ತು. ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ಪೋಸ್ಟ್‌ ಹಾಕಿದವರಿಗೆ ಈ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೂರು ವರ್ಷ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಇತ್ತು.

 1. ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ನಿಬಂಧನೆಯು “ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ಸ್ಪಷ್ಟೀಕರಿಸದ” ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳು / ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಳಸಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ “ಅಸ್ಪಷ್ಟ” ಆಗಿದೆ.
 2. ಒಬ್ಬರಿಗೆ ‘ಅವಹೇಳನಕಾರಿ’ ಆಗಿರುವ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ‘ಅವಹೇಳನಕಾರಿ’ ಅಲ್ಲದಿರಬಹುದು.
 3. ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕಿರಿಕಿರಿ ಅಥವಾ ಅನನುಕೂಲತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ಅನನುಕೂಲತೆಗೆ ಉಂಟುಮಾಡದಿರಬಹುದು.
 4. ‘ನಿರಂತರವಾಗಿ’(persistently) ಎಂಬ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ / ಪದವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ.

 

ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ ಎಂದರೇನು?

ಸೆಕ್ಷನ್ 66 ಎ (Section 66A), ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಅಥವಾ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಅಥವಾ ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್ನಂತಹ ಯಾವುದೇ ಸಂವಹನ ಸಾಧನದ ಮೂಲಕ “ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ” ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುವ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತದೆ. ಅಪರಾಧ ಸಾಬೀತಾದರೆ ಗರಿಷ್ಠ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

 


ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು:


ಬಿಹಾರದ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಟೈಗರ್ ರಿಸರ್ವ್ (VTR):

 1. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಬಿಹಾರದ ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಟೈಗರ್ ರಿಸರ್ವ್’ (VTR) ನ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 150 ರಣಹದ್ದುಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ ನಂತರ, ‘VTR’ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಂರಕ್ಷಿತ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ರಣಹದ್ದುಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.
 2. ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಟೈಗರ್ ರಿಸರ್ವ್’ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ 150 ರಣಹದ್ದುಗಳಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ರಣಹದ್ದು, ಗ್ರಿಫನ್ ರಣಹದ್ದು, ಬಿಳಿ-ರಂಪ್ಡ್ ರಣಹದ್ದು ಮತ್ತು ಹಿಮಾಲಯನ್ ಗ್ರಿಫನ್ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಜಾತಿಯ ರಣಹದ್ದುಗಳು ಸೇರಿವೆ.
 3. ‘ವಾಲ್ಮೀಕಿ ಟೈಗರ್ ರಿಸರ್ವ್’ಭಾರತದ ಹಿಮಾಲಯನ್ ತೆರೈ ಕಾಡುಗಳ ಪೂರ್ವದ ಗಡಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ದೇಶದ ಗಂಗೆಟಿಕ್ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶದ ಜೈವಿಕ ಭೂಗೋಳದ ವಲಯದಲ್ಲಿದೆ,ಇದು ಭಬರ್ ಮತ್ತು ತೆರೈ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ.
 4. ಇದು ಬಿಹಾರದ ಪಶ್ಚಿಮ ಚಂಪಾರನ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಇಂಡೋ-ನೇಪಾಳ ಗಡಿಯಲ್ಲಿದೆ.
 5. ಹಾರುವ ಭಾರತೀಯ ನರಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಇದರಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಒಂಬತ್ತು ಜಾತಿಯ ರಣಹದ್ದುಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ: 

ಓರಿಯಂಟಲ್ ವೈಟ್ ಬ್ಯಾಕ್ಡ್, ಲಾಂಗ್ ಬಿಲ್, ಸ್ಲೆಂಡರ್ ಬಿಲ್, ಹಿಮಾಲಯನ್, ರೆಡ್ ಹೆಡೆಡ್, ಈಜಿಪ್ಟಿಯನ್, ಗಡ್ಡದ ಹದ್ದು, ಸಿನೆರಿಯಸ್ ಮತ್ತು ಯುರೇಷಿಯನ್ ಗ್ರಿಫನ್ (the Oriental white-backed, long-billed, slender-billed, Himalayan, red-headed, Egyptian, bearded, cinereous and the Eurasian Griffon).

ಡಿಜಿಟಲ್ ವಾಣಿಜ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಮುಕ್ತ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ (ONDC):

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಕೈಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಇಲಾಖೆ (DPIIT) ಓಪನ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಫಾರ್ ಡಿಜಿಟಲ್ ಕಾಮರ್ಸ್ (Open Network for Digital Commerce – ONDC) ಯಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ.

 1. ಈ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಕ್ವಾಲಿಟಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (QCI) ಗೆ ವಹಿಸಲಾಗಿದೆ.
 2. ONDC ಯ ಉದ್ದೇಶವೆಂದರೆ ಮುಕ್ತ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ನಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ತೆರೆದ ವಿಶೇಷಣಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ತೆರೆದ ಮೂಲ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಮುಕ್ತ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಅನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು.
 3. ONDC, ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೌಲ್ಯ ಸರಪಳಿಯನ್ನು ಡಿಜಿಟಲೀಕರಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸುತ್ತದೆ, ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ, ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

 • Join our Official Telegram Channel HERE for Motivation and Fast Updates
 • Subscribe to our YouTube Channel HERE to watch Motivational and New analysis videos