Print Friendly, PDF & Email

[ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಚಲಿತ ಘಟನೆಗಳು ] ದಿನಾಂಕ – 17 ಫೆಬ್ರವರಿ 2021

ಪರಿವಿಡಿ :

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 2:

1. ಪುದುಚೇರಿ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ (L-G).

2. ದಿಶಾ ರವಿ ಬಂಧನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನಿಯಮಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆ, ವಕೀಲರ ಆರೋಪ.

3. ಕೋವಿಡ್‌ 19ರ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ತಳಿ.

4. ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ‘ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯ’ದ ವ್ಯಾಪ್ತಿ.

 

ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ 3:

1. ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು?

2. ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆ. Pey Jal Survekshan:

3. ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಡೀಸೆಲ್ ಬೆಲೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು.

 

ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು.

1. ಉದ್ಯಮಗಳು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಭೂಮಿಯ ಮಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಒಡಿಶಾ.

2. ಉಗ್ರವಾದದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಫ್ರಾನ್ಸ್.

3. ಇ-ಚವಾನಿ ಪೋರ್ಟಲ್.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ – 2


 

 ವಿಷಯಗಳು:ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನ- ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆಧಾರಗಳು, ವಿಕಸನ, ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು, ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳು, ಮಹತ್ವದ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲ ರಚನೆ.

ಪುದುಚೇರಿ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ (L-G):


(Puducherry L-G)

ಸಂದರ್ಭ:

ಪುದುಚೇರಿಯ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಹುದ್ದೆಯಿಂದ ಕಿರಣ್ ಬೇಡಿ ಅವರನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • ತೆಲಂಗಾಣದ ರಾಜ್ಯಪಾಲೆ ತಮಿಳ್‌ಸಾಯಿ ಸೌಂದರ್‌ರಾಜನ್ ಅವರಿಗೆ ಪುದುಚೇರಿಯ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೊಣೆ ವಹಿಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಆದೇಶಿಸಿದ್ದಾರೆ.
 • ದೇಶದ ಮೊದಲ ಐಪಿಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಬೇಡಿ ಅವರು 2015ರಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷವೊಂದರ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಪುದುಚೇರಿಯ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ (ಉಪ-ರಾಜ್ಯಪಾಲ) ಅವರ ಅಧಿಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲಗಳು:

ಪುದುಚೇರಿ ಒಂದು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಸಂವಿಧಾನದ 239 ಎ ವಿಧಿಯಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

 • ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಕಾಯ್ದೆ, 1963

(Government of Union Territories Act-1963)

ಪುದುಚೇರಿಗೆ ವಿಧಾನಸಭೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ಹಾಗೂ ಇದರ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಲವು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

 • ಇದಲ್ಲದೆ,ಈ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಮೂಲಕ ನಿರ್ವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇದೇ ಕಾಯ್ದೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಲವು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ಸಲಹೆ ನೀಡುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಶಾಸನದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಗೆ “ತನ್ನ ವಿವೇಚನೆಯಿಂದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು” ಕಾಯ್ದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 44 ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಂತ್ರಿಗಳ ನಡುವೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಉಂಟಾದಲ್ಲಿ, L-G ಯವರು ಅದನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ನೀಡಿದ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಬದ್ಧರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ರವರು ಯಾವುದೇ ವಿಷಯವನ್ನು ತುರ್ತು (Urgent) ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ ತಕ್ಷಣ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.
 • ಕಾಯಿದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 22 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಶಾಸಕಾಂಗ ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳಿಗೆ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ರವರ ಪೂರ್ವ ಅನುಮೋದನೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.ಇವುಗಳಲ್ಲಿ, ಮಂತ್ರಿ ಮಂಡಲವು ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುವ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ, ‘ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಆಯುಕ್ತರ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನ’, ಮತ್ತು ‘ನ್ಯಾಯಾಂಗ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನ್ಯಾಯವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಸೂದೆಗಳು ಅಥವಾ ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳು ರಾಜ್ಯ ಪಟ್ಟಿ ಅಥವಾ ಸಮವರ್ತಿ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ನೇಮಕಾತಿ: ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಅಥವಾ ಉಪ ರಾಜ್ಯಪಾಲರನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿಗಳು ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ನೇಮಕ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನ- ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆಧಾರಗಳು, ವಿಕಸನ, ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು, ತಿದ್ದುಪಡಿಗಳು, ಮಹತ್ವದ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಲ ರಚನೆ.

 ದಿಶಾ ರವಿ ಬಂಧನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನಿಯಮಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆ; ವಕೀಲರ ಆರೋಪ:

Lawyers flag violation of norms in Disha arrest:

ಸಂದರ್ಭ:

ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಬೆಂಗಳೂರು ಪರಿಸರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿದ್ದ ದಿಶಾ ರವಿ ಅವರನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಬಂಧಿಸಿರುವುದನ್ನು ಉನ್ನತ ವಕೀಲರು ಅಬ್-ಇನಿಶಿಯೋ-ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ’ ( “ab-initio-illegal”) ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ, ಇದರರ್ಥ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ’, ಎಂದಾಗಿದೆ.

ಹಿನ್ನೆಲೆ:

ರೈತ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ಸೂಚಿಸಲು ಟೂಲ್‌-ಕಿಟ್‌ ಅನ್ನು “ಸಂಪಾದಿಸಿದ” ಆರೋಪ ಹೊತ್ತಿರುವ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ದಿಶಾ ರವಿ, ಯವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.   ಈ ಟೂಲ್‌-ಕಿಟ್‌ ಅನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಹವಾಮಾನ ನಾಯಕಿ, ಅಥವಾ ಪರಿಸರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ, ಹದಿಹರೆಯದ ಗ್ರೆಟಾ ಥನ್ಬರ್ಗ್ ಅವರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಏನಿದು ಸಮಸ್ಯೆ?

ದಿಶಾ ರವಿ ಬಂಧನದಲ್ಲಿ, ದಿಶಾ ಅವರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಹಕ್ಕನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಆಕೆಯನ್ನು  ಬಂಧಿಸಲಾದ, ಬೆಂಗಳೂರು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಸಾರಿಗೆ ರಿಮಾಂಡ್‌ಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಹಾಜರುಪಡಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ; ನಂತರ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರನ್ನು ಪೊಲೀಸ್ ಕಸ್ಟಡಿಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಮೊದಲು ವಕೀಲರ / ಕಾನೂನು ಸಲಹೆಗಾರರ ಸೇವೆ ಪಡೆಯುವುದರಿಂದ ಅವರನ್ನು ವಂಚಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದು.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ನಿಬಂಧನೆಗಳು:

 • ವಕೀಲರ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಅರ್ನೇಶ್ ಕುಮಾರ್ v/s ಬಿಹಾರ ರಾಜ್ಯ (2014) ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನೀಡಿರುವ ಯಾವುದೇ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಅನುಸರಿಸಲಿಲ್ಲ,ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
 • ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರೊಸೀಜರ್ ಸಂಹಿತೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 80 (section 80 of the CrPC) ರ ಪ್ರಕಾರ, ಬಂಧನಕ್ಕೊಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು, ಬಂಧನ ಮಾಡಿದ ಸ್ಥಳದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮ್ಯಾಜಿಸ್ಟ್ರೇಟ್ ಮುಂದೆ ಹಾಜರುಪಡಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲೂ ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿದೆ.
 • ಬಂಧಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ತಮ್ಮನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಯ ವಕೀಲರನ್ನು ಹೊಂದುವ ಹಕ್ಕು ಇದೆ ಎಂದು ಸಂವಿಧಾನದ 22 (1)ನೇ ವಿಧಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇಂತಹ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಕೂಡ ದಿಶಾ ರವಿಗೆ ಒದಗಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಮಹಿಳಾ ಆಯೋಗದ ನೋಟಿಸ್‌:

 • ಟೂಲ್‌ಕಿಟ್‌ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಬಂಧನಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿರುವ ದಿಶಾ ಅವರನ್ನು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರುಪಡಿಸಿಲ್ಲ ಏಕೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ವಕೀಲರ ನೆರವು ಏಕೆ ಒದಗಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ದೆಹಲಿ ಮಹಿಳಾ ಆಯೋಗವು ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಮಂಗಳವಾರ ನೋಟಿಸ್‌ ನೀಡಿದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಬಂಧಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು.

ಕೋವಿಡ್‌ 19ರ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ತಳಿ:


(What is the South African Covid variant?)

ಸಂದರ್ಭ :

ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಹುಟ್ಟಿದ ಮೂರು ಹೊಸ ರೀತಿಯ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ತಳಿಯನ್ನು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಗುರುತಿಸಿದೆ.

ಸಂಬಂಧಿತ ಕಾಳಜಿಗಳು:

 • ಕರೋನವೈರಸ್ನ ಮೂರು ಹೊಸ ಪ್ರಕಾರಗಳಲ್ಲಿ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಹೊಸ ‘ಪ್ರಕಾರ’ವನ್ನು (ತಳಿಯನ್ನು) 20H / 501Y.V2 ಅಥವಾ 1.351 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ‘ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕಾರಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂಲ ವೈರಸ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.
 • ದಿ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ನ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ‘ಪ್ರಕಾರ’ N501Y ಎಂಬ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು (mutation) ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ.
 • ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಈ “ಪ್ರಕಾರ” ಅಥವಾ ಈ “ತಳಿಯು” ಕೋವಿಡ್‌ನ ಹಿಂದಿನ “ಪ್ರಕಾರಗಳು” / ರೂಪಾಂತರಗಳಿಗಿಂತ ಪ್ರತಿಕಾಯ-ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವ ತಟಸ್ಥೀಕರಣಕ್ಕೆ ಕಡಿಮೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು WHO ಹೇಳಿದೆ.

ವೈರಸ್ ಗಳು ಏಕೆ ರೂಪಾಂತರಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ?

 • ರೂಪಾಂತರವು ಕೇವಲ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ: ಜೀನೋಮ್ ನಲ್ಲಿ ಅಕ್ಷರ ಬದಲಾವಣೆ/ ಜೀನೋಮ್‌ನ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ.
 • ವೈರಸ್ನಲ್ಲಿನ ರೂಪಾಂತರವು ಅದರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕಾಸದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.
 • ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ನಂತರ, ವೈರಸ್ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

SARS-CoV-2 ರ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ: ಇದು ರಿಬೊನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಿಕ್ ಆಮ್ಲ (RNA) ವೈರಸ್, ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿನ ರೂಪಾಂತರವು ಅದರ ಅಣುಗಳ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

 • RNA ವೈರಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ರೂಪಾಂತರವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವೈರಸ್‌ ತನ್ನ ಪ್ರತಿಕೃತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಾಗ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

 

 ವಿಷಯಗಳು: ಪ್ರಮುಖ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ವೇದಿಕೆಗಳು , ಅವುಗಳ ರಚನೆ ಆದೇಶ.

ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ‘ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯ’ದ ವ್ಯಾಪ್ತಿ:


ಸಂದರ್ಭ :

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕೋರ್ಟ್ (ICC) ಇತ್ತೀಚಿನ ತೀರ್ಪಿನಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಭೂಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧ ಅಪರಾಧಗಳು ತನ್ನ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಬರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಇಸ್ರೇಲ್ನ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ತನಿಖೆಗೆ ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

 • ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ತಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರವು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ (ಐಸಿಸಿ) ಸ್ಥಾಪಕ ದಾಖಲೆಗಳಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾದ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ತೀರ್ಪು ಒಂದು ರಾಜ್ಯದ ರಾಜ್ಯತ್ವ ಅಥವಾ ಶಾಸನಬದ್ಧ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

 ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕೋರ್ಟ್ ನಿಲುವೇನು?(ಐಸಿಸಿ):

 • ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು (ಐಸಿಸಿ) ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ರೋಮ್ ಶಾಸನದ (state party to the Rome Statute) ಒಂದು ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷ ಎಂದು ಐಸಿಸಿ ತೀರ್ಪು ನೀಡಿದೆ.
 • ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ “ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಹ ನಡವಳಿಕೆ” ಸಂಭವಿಸಿದ ಒಂದು ರಾಜ್ಯವಾಗಿ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆದಿದೆ ಎಂದು ಐಸಿಸಿ ಹೇಳಿದೆ, ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಪೂರ್ವ ಜೆರುಸಲೆಮ್, ವೆಸ್ಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಗಾಜಾಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅದು ತೀರ್ಪು ನೀಡಿದೆ.

ಇಸ್ರೇಲ್ ನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ:

ಇಸ್ರೇಲ್ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ (ಐಸಿಸಿ) ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವಲ್ಲ. ಸದಸ್ಯರಲ್ಲದ ಕಾರಣ, ಅದು ಐಸಿಸಿಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ನಿರ್ಧಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಮೇಲ್ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅದರ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್, ಸಾರ್ವಭೌಮ ರಾಷ್ಟ್ರವೊಂದಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಐಸಿಸಿ ಯು ನಿಯೋಜಿತ ಅಧಿಕಾರಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಬಹುದು ಎಂದು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಪ್ರದೇಶವು ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಕುರಿತು:

 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ನ ಹೇಗ್ ನಲ್ಲಿದೆ.
 •  ನರಮೇಧ, ಯುದ್ಧ ಅಪರಾಧಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವೀಯತೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಅಪರಾಧಗಳ ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಇದು ಅಂತಿಮ ನ್ಯಾಯಾಲಯವಾಗಿದೆ.
 •  ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಮೊದಲ ಶಾಶ್ವತ, ಒಪ್ಪಂದ ಆಧಾರಿತ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯವಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಗಂಭೀರ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಅಪರಾಧಿಗಳನ್ನು ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಿಸಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ರೋಮ್ ಶಾಸನದ (the Rome Statute) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಜುಲೈ 1, 2002 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು.
 •  ಧನಸಹಾಯ: ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವೆಚ್ಚಗಳನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಭರಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಇದು ಸರ್ಕಾರಗಳು, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಖಾಸಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ನಿಗಮಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ರಚನೆ ಮತ್ತು ಮತದಾನದ ಶಕ್ತಿ:

 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ (ICC) ನಿರ್ವಹಣೆ, ಶಾಸಕಾಂಗ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಸದಸ್ಯರ ಸಭೆ, ಪ್ರತಿ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರದಿಂದ ಒಬ್ಬ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
 • ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೂ ಒಂದು ಮತವಿದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ವಾನುಮತದ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು “ಎಲ್ಲ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ”. ಒಂದು ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮತವಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ, ಮತದಾನದ ಮೂಲಕ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ICC, ಓರ್ವ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಅವರನ್ನು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಸದಸ್ಯರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಟೀಕೆಗಳು:

 • ಇದು ಶಂಕಿತರನ್ನು ಬಂಧಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ಸಹಕಾರಕ್ಕಾಗಿ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.
 • ಐಸಿಸಿ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಟರ್ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಅಧಿಕಾರದ ಮೇಲೆ ಸಾಕಷ್ಟು ತಪಾಸಣೆ ಮತ್ತು ಸಮತೋಲನವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯಗೊಳಿಸಿದ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮಗಳು ಅಥವಾ ಇತರ ದುರುಪಯೋಗಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಕಷ್ಟು ರಕ್ಷಣೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಿಮರ್ಶಕರು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ.
 • ಐಸಿಸಿಯು ಪಕ್ಷಪಾತದ ಮತ್ತು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿಯ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ, ಎಂಬ ಆರೋಪ ಹೊತ್ತಿದೆ. ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮಾಡಿದ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವ ಈ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಸಣ್ಣ, ದುರ್ಬಲ ರಾಜ್ಯಗಳ ನಾಯಕರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಶಿಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಆರೋಪವಿದೆ.
 • ಐಸಿಸಿಯು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸಹಕಾರವಿಲ್ಲದೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಇದು ಅನೇಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಅರ್ಥ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಪ್ರಕರಣಗಳ ಆಯ್ಕೆಯಲ್ಲಿ ಅಸಮಂಜಸವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಕಠಿಣ ಪ್ರಕರಣಗಳ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸದೆ ತನ್ನ ನ್ಯಾಯಪರತೆಯನ್ನು ಹುಸಿಗೊಳಿಸಿದೆ.

 


ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಪತ್ರಿಕೆ – 2


 

ವಿಷಯಗಳು : ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್, ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್, ನ್ಯಾನೊ-ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ.

ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು?


(What is net neutrality?)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ‘ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಆಪರೇಟರ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ’ (COAI) ಎಂಬ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಂಸ್ಥೆಯು, ವಾಟ್ಸಾಪ್, ಗೂಗಲ್ ಡ್ಯುವೋ (Duo) ಮುಂತಾದ ಓವರ್-ದಿ-ಟಾಪ್ (OTT) ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಪರವಾನಗಿ ನಿಯಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ತರಬೇಕೆಂದು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಸೇವೆಗಳಿಗಾಗಿ ‘ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ’ ಅದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುವವರೆಗೆ (ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು) ಟೆಲಿಕಾಂ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮುಂದೂಡಲು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಏನಿದು ಸಮಸ್ಯೆ?

 • ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಮಾನ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸಮಾನ ಸೇವೆ, ಸಮಾನ ನಿಯಮಗಳನ್ನು’ ಪರಿಚಯಿಸುವಂತೆ ಟೆಲಿಕಾಂ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
 • ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವು – (Telecom Regulatory Authority of India-TRAI) ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳಿಂದ ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಬರುವವರೆಗೆ ಕರೆ ಮತ್ತು ಮೆಸೇಜಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ.

COAI ನ ವಾದವೇನು?:

 • OTT ಸಂವಹನ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಪರವಾನಗಿ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗೆ, ಟೆಲಿಕಾಂ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು(telecom service providers- TSP) ಮತ್ತು OTT ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ನಡುವಿನ ಅಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಾರದು.
 • ಆದ್ದರಿಂದ ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿಗಾಗಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಅಭ್ಯಾಸ ಸೇರಿದಂತೆ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಪರವಾನಗಿ ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ಟೆಲಿಕಾಂ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರ (TSP) ಮೇಲೆ ಹೇರಬಾರದು.

ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ ಎಂದರೇನು?

 • ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ (Net Neutrality) ಎಂದರೆ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಅಂತರ್ಜಾಲದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಸೇವೆಗಾಗಿ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಲು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಖಚಿತ ಪಡಿಸುವುದಾಗಿದೆ.
 • ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ತಟಸ್ಥತೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು (TSPಗಳು) ಸಂಪೂರ್ಣ ದಟ್ಟಣೆಗೆ ಒಂದೇ ಮಟ್ಟದ ಡೇಟಾ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ವೇಗವನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಇದಲ್ಲದೆ,ಒಂದು ಸೇವೆ ಅಥವಾ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಾಗಿ ದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿವ್ವಳ ತಟಸ್ಥತೆಯ ನಿಯಂತ್ರಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೇಗಿದೆ?:

2018 ರಲ್ಲಿ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ಅನುಮೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನೆಟ್ ನ್ಯೂಟ್ರಾಲಿಟಿ ನಿಯಮಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಆನ್‌ಲೈನ್ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ,ಮತ್ತು ಆದ್ಯತೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ಮೂಲಕ ಈ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಅಂತರ್ಜಾಲದ ವಿಷಯ ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಸಮಾನವಾಗಿ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಸಂರಕ್ಷಣೆ, ಪರಿಸರ ಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ಅವನತಿ, ಪರಿಸರ ಪ್ರಭಾವದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ.

ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆ:


 (Pey Jal Survekshan)

ಸಂದರ್ಭ:

ಇದನ್ನು, ಜಲ ಜೀವನ್ ಮಿಷನ್ (ನಗರ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 10 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ‘ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆ’ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • ಇದನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ವಸತಿ ಮತ್ತು ನಗರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ.
 • ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ನಗರಗಳಲ್ಲಿನ ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರಿನ ನಿರ್ವಹಣೆ, ಮತ್ತು ನಗರಗಳಲ್ಲಿನ ಜಲಮೂಲಗಳ ಸ್ಥಿತಿಗತಿ ಕುರಿತು ಮಾಹಿತಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುವುದು.
 • ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಆಧಾರಿತ ವೇದಿಕೆಯ ಮೂಲಕ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವೇದಿಕೆಯಿಂದ ಪ್ರಗತಿ ಮತ್ತು ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಫಲಾನುಭವಿಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
 • ಮೊದಲ ಹಂತವಾಗಿ, ಆಗ್ರಾ, ಬದ್ಲಾಪುರ, ಭುವನೇಶ್ವರ, ಚುರು, ಕೊಚ್ಚಿ, ಮಧುರೈ, ಪಟಿಯಾಲ, ರೋಹ್ಟಕ್, ಸೂರತ್ ಮತ್ತು ತುಮಕೂರು (ಕರ್ನಾಟಕ) ಎಂಬ ಹತ್ತು ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಆಧಾರದ (pilot project) ಮೇಲೆ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಜಲ ಜೀವನ್ ಮಿಷನ್ (ನಗರ):

 • ಜಲ ಜೀವನ್ ಮಿಷನ್ (ನಗರ) 4,378 ಶಾಸನಬದ್ಧ ನಗರಗಳಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಕೊಳವೆ ನೀರು ಮತ್ತು ಅಮೃತ (ನಗರ ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಮತ್ತು ಪರಿವರ್ತನೆಗಾಗಿ ಅಟಲ್ ಯೋಜನೆ- AMRUT) ಯೋಜನೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟ 500 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಳಚರಂಡಿ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ.
 • ಕೇಂದ್ರ, ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ನಗರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ನಡುವೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಪತ್ರಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ಜಾರಿಗೆ ತರಲಾಗುವುದು.
 • ಇದರ ನಂತರ, ನಗರಗಳು ನಗರ ನೀರಿನ ಸಮತೋಲನ ಯೋಜನೆ, ಮರುಬಳಕೆ / ಮರುಬಳಕೆ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಜಲಚರ (aquifer) ನಿರ್ವಹಣಾ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತವೆ.
 • ಮೂಲ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಜೊತೆಗೆ ಯೋಜನೆಯ ತನಿಖೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ರಾಜ್ಯವು ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಅನುದಾನ / ಧನಸಹಾಯ:

 • ಈಶಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಗುಡ್ಡಗಾಡು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ 90 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕೇಂದ್ರ ಧನಸಹಾಯ ಇರುತ್ತದೆ. ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ 100%,  ಒಂದು ಲಕ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇರುವ ನಗರಗಳಿಗೆ 50% ಕೇಂದ್ರ ಧನಸಹಾಯ, 1 ಲಕ್ಷದಿಂದ ಒಂದು ದಶಲಕ್ಷ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇರುವ ನಗರಗಳಿಗೆ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಕೇಂದ್ರ ಧನಸಹಾಯ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ನಗರಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರದ ಧನಸಹಾಯವು 25 ಪ್ರತಿಶತ ಇರುತ್ತದೆ.

 

ವಿಷಯಗಳು: ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಮೇಲೆ ಉದಾರೀಕರಣದ ಪರಿಣಾಮ, ಕೈಗಾರಿಕಾ ನೀತಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೇಲೆ ಅವುಗಳ ಪ್ರಭಾವ.

ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಡೀಸೆಲ್ ಬೆಲೆಗಳ  ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳು:


ಸಂದರ್ಭ:

ದೇಶಾದ್ಯಂತ, ವಾಹನ ಇಂಧನಗಳ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳು ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ದಾಖಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಿವೆ.

ಇಂಧನದ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ?

ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಡೀಸೆಲ್‌ನ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳು ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕವಾಗಿ ಅನಿಯಂತ್ರಿತವಾಗಿವೆ ಅಥವಾ ಜಾಗತಿಕ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ. ಅಂದರೆ ಫೆಬ್ರವರಿಯಿಂದ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಕುಸಿಯುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬೇಕು ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಏರಿದರೆ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಗಳೂ ಏರಿಕೆಯಾಗಬೇಕು. ಆದರೆ ಈಗ ಎಲ್ಲವೂ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಆದರೆ, ಇದು ಏಕೆ ಆಗುತ್ತಿಲ್ಲ?

ಜಾಗತಿಕ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳು ಕುಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅಬಕಾರಿ ಸುಂಕವನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸರ್ಕಾರವು ವಾಹನ ಇಂಧನದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿದೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಜಾಗತಿಕ ಬೆಲೆಗಳ ಕಡಿತದಿಂದಾಗಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ತಲುಪಬೇಕಾಗಿದ್ದ ಉಳಿತಾಯವನ್ನು ಮೊಟಕುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • ತನ್ನ ಆದಾಯ ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರ ಇದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

OmC ಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರ ಮೇಲನ ಪರಿಣಾಮಗಳು:

ತೈಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕಂಪನಿಗಳು (Oil Marketing Companies– OMCs) – ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಲೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಮತ್ತು ಡೀಸೆಲ್ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು OmC ಗಳು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿದೆ ( ‘ಕಾಗದದ ಮೇಲೆ’).

 • ಕೇಂದ್ರ ತೆರಿಗೆಗಳ ಹೆಚ್ಚಳ ಎಂದರೆ ಗ್ರಾಹಕರು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಲೆಗಳ ಕುಸಿತದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳ ವೆಚ್ಚದ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಭರಿಸುತ್ತಾರೆ.
 • ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಇಂಧನ ಬೆಲೆಗಳಿಂದಾಗಿ, ನಗರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಗ್ರಾಮೀಣ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಎದುರಿಸ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು, ಏಕೆಂದರೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಮಳೆಯ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ರೈತರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಡೀಸೆಲ್ ಚಾಲಿತ ನೀರಾವರಿಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಈಗ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೆಲೆ ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ?

 • ಕೋವಿಡ್-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಹರಡಿದ ನಂತರ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೆಲೆಯು 2020 ರ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈಗ ವಿಶ್ವದ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳು ಪ್ರಯಾಣದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಿಸಿರುವುದರಿಂದ, ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿವೆ, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ಬೇಡಿಕೆಯ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳ ಸುಧಾರಣೆಗೂ ಸಹ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
 • ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ನಿಯಂತ್ರಿತ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಸಹ ತೈಲ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಣೆಯಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ 1 ಮಿಲಿಯನ್ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳಷ್ಟು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 8.125 ಮಿಲಿಯನ್ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದೆ.

 


ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು:


ಉದ್ಯಮಗಳು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಭೂಮಿಯ ಮಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಒಡಿಶಾ:

ನ್ಯಾಯಯುತ ಪರಿಹಾರ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾಯ್ದೆ, 2013 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ  (Right to Fair Compensation and Transparency in Land Acquisition, Rehabilitation and Resettlement Act, 2013)  ನೀಡಲಾದ ಅಧಿಕಾರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದ ಭೂಸ್ವಾಧೀನ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಮತ್ತು ಪುನರ್ವಸತಿಗಾಗಿ ನ್ಯಾಯಯುತ ಪರಿಹಾರ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಹಕ್ಕುಗಳ ನಿಯಮಗಳು- 2016,ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಭೂಸ್ವಾಧೀನದ ಮಿತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ.

 • ಗ್ರಾಮೀಣ ಮತ್ತು ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ನೇರ ಮಾತುಕತೆ (ಚೌಕಾಶಿ) ಮೂಲಕ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಭೂಮಿಯ ಮಿತಿಯನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳು ಈಗ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 500 ಎಕರೆ ಮತ್ತು ನಗರ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ 100 ಎಕರೆ  ಖರೀದಿಸಬಹುದಾಗಿದಾಗಿದೆ.

ಉಗ್ರವಾದದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಫ್ರಾನ್ಸ್:

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಸಂಸತ್ತು, ಇಸ್ಲಾಂ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳಿಂದ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ದೇಶ ಮತ್ತು ಫ್ರೆಂಚ್ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸಿ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ಮಸೀದಿಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ಕ್ಲಬ್‌ಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು.

ಇ-ಚವಾನಿ ಪೋರ್ಟಲ್:  (E-Chhawani portal)

 • ದೇಶಾದ್ಯಂತ 62 ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಬೋರ್ಡ್‌ಗಳ 20 ಲಕ್ಷ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಆನ್‌ಲೈನ್ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು (https://echhawani.gov.in/) ಎಂಬ ಪೋರ್ಟಲ್ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.
 • ಈ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮೂಲಕ, ಕಂಟೋನ್ಮೆಂಟ್ ಪ್ರದೇಶಗಳ ನಿವಾಸಿಗಳು ಪಟ್ಟಾಗಳ / ಗುತ್ತಿಗೆಗಳ ನವೀಕರಣ, ಜನನ ಮತ್ತು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳ ಅರ್ಜಿಗಳು, ನೀರು ಮತ್ತು ಒಳಚರಂಡಿ ಸಂಪರ್ಕಗಳು, ವ್ಯಾಪಾರ ಪರವಾನಗಿಗಳು, ಮೊಬೈಲ್ ಟಾಯ್ಲೆಟ್ ಲೊಕೇಟರ್ ಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿಸುವಂತಹ ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

 • Join our Official Telegram Channel HERE for Motivation and Fast Updates
 • Subscribe to our YouTube Channel HERE to watch Motivational and New analysis videos